Giảm bớt tình trạng sao chép đĩa bằng DVD 8 gb

Thảo luận trong 'Thủ thuật - Kinh nghiệm' bắt đầu bởi nghesyngheo, 24/12/11.

1. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Nan giải vấn đề khách hàng lấy đĩa gốc về rồi tự sao chép,
    Em có ý này, thay vì mình dùng DVD 4.7 gb như bình thường mình sẽ chuyển qua DVD 8 gb để ghi video, mình sẽ nén với Bit cao hơn, hình ảnh sẽ đẹp hơn, và khách hàng bình thường ko thể tự sao chép đĩa được vì nguồn hàng đĩa trắng DVD 8gb không phải dễ tìm

Nhưng có vấn đề là những đầu đĩa dvd nào không đọc được loại đĩa 8gb đó, mình làm xong mà khách hàng ko xem được cũng chết, và đầu ghi loại nào có thể ghi được đĩa dvd 8gb đó
    Các bác tiền bồi cho ý kiến nhé

2. Nguyễn Tuấn Cameraman

Nguyễn Tuấn Cameraman Administrator Thành viên BQT

Đĩa DVD 8GB mình thường mua 15k/c, đĩa 16GB thì đắt hơn nhiều nhưng mình thấy cách này cũng không hiệu quả vì nếu đã muốn sao chep vẫn có cách dùng phần mềm chuyển từ 1 DVD 8.4 GB thành 2 DVD 4,7 GB được mà.

Mình thường dùng cách tạo ảnh ghi tràn đĩa, khiến người sử dụng chỉ có thể Capture lại hình ảnh khi chay trên đầu đĩa mà thôi, còn đưa vào máy tính thì chịu không thể copy được file và cũng không sao đĩa được.

Chỉnh sửa cuối: 24/12/11

3. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Cách này của em chỉ áp dụng cho các khách hàng bình thường, họ chỉ biết cách dùng nero copy đơn giản thôi. Còn với những người làm dịch vụ như anh em mình thì xương nào mà chẳng nhai. hê
    Bác Tuấn có thể làm 1 Tut hướng dẫn cách của bác cho anh em học theo được không?

ha_nhan_giang, ha78 and Probm2™ like this.

4. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Cách của bác tuấn thì như người ta đem đĩa lại cho mình mình vẫn đâu sang được cho người ta bằng cách coppy đâu. phải capture lại thì mất công quá. với lại làm tràn đĩa thì đĩa hay bị lỗi với 1 số đầu lắm. nói chung chỉ tầm 80% đầu đọc được

5. Nguyễn Tuấn Cameraman

Không phải tràn và lỗi đĩa đâu, cách này mình thường in đĩa Hầu bóng giao cho khách, chưa thấy ai phàn nàn, vì phần tràn đó chỉ là phần ảo mà thôi (dữ liệu không cần) còn phần đĩa sử dụng (mình tạo ảnh .ISO) nó đã ghi đủ rồi.

Bạn tham khảo bài này: Vui lòng đăng nhập để thấy link

Mình hay làm theo cách 1, chưa dùng thử bằng phần mềm

ha_nhan_giang and Probm2™ like this.

6. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Em là em thôi kệ cho khách sao thôi ạ vì em đã nhiều lần vấp phải nhiều đĩa củ chuối, tìm nhiều cách lấy như convert, coppy dis image lại convert... với cả 1 rổ 1 giá phàn mềm có khi mất 1 ngày, 2 ngày... rồi ức chế mệt mỏi bực bội... và chắc nếu ai gặp phải những đĩa củ chuối như này thì có lẽ cũng có tâm trạng như vậy, đó là theo em nghĩ :D (suy nghĩ thanh niên hơi nông cạn về vấn đề bản quyền vì em không có gì là bản quyền cả :p )

ha_nhan_giang thích bài này.

7. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Mình làm lấy tiền của khách rồi thì thôi chứ tại sao phải khống chế họ cái khoản sao chép nhỉ? họ muốn làm gì thì tùy họ chứ, đằng nào cũng là tiền họ bỏ ra mà ^^

ha_nhan_giang, hoalydoncoi and Lynhth like this.

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Các đĩa cưới mình dựng xong trả cho khách thì khg lo, cho khách ghi thoải mái. Nhưng có những đĩa lễ hội mình quay và làm ra thì cần có biện pháp chống copy và bán hàng loạt. Trong thời kỳ xây dựng thị trường thì việc bị copy và bán đĩa của mình cũng có lợi: Họ phát triển thương hiệu cho mình, với điều kiện là trong video mình nên tích cực để chữ chạy quảng cáo của mình. Ít ai copy nhanh để bán lại còn nghĩ đến chuyện xóa thương hiệu của mình đi.

9. Probm2™

Probm2™ <font color="#999900"><b>Trial Mod</b></font><br/>

Em cũng đã thử làm cách 1 của bác nguyêntuan nhưng hok đc.ko biết có thiếu bước nào hok nữa..bác nguyentuan có thể làm tut hướng dẫn bằng hình ảnh đc hok..hic..thank bactuan nhiều nhiều..hihi

10. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Chính xác, vấn đề là mình hay quay các sự kiện lễ hội. Có thể ghi thêm cả 100 bộ, Đó là nguồn thu không nhỏ

11. hoang_bom

hoang_bom MemVIP

bác có thể viết tut cách chép tràn đĩa được ko ạh ?

12. nguyenngoc_photo

nguyenngoc_photo New Member

Anh em đang có yêu cầu bác nguyentuanstudio làm cho cái tút HD bác xem thế nào giúp anh em nhé.Thansk

13. Nguyễn Tuấn Cameraman

Mình sẽ làm để anh em có nhu cầu sử dụng.

14. dangkhoa13379

dangkhoa13379 MemVIP

Bác làm tút để anh em học hỏi nhé

15. Thanh Tiep

Thanh Tiep MemVIP

Đối với đĩa CD/DVD có chất lượng, do khả năng lưu trữ file, ảnh tốt nên rất dễ bị sao chép. Mình thấy ko thể chống copy 100 % được với các ông dịch vụ chuyên sang in đĩa đâu, hiện nay phần mềm chống copy có nhiều nhưng các tiện ích bẻ khóa chống copy cũng không ít. Cách của anh nguyentuanstudio có nói đến là một thủ thuật tạo ra 1 CD/DVD bị lỗi giả tạo (tràn dung lượng ghi), lúc cho đĩa CD/DVD vào Computer khiến Windows nhầm tưởng là CD/DVD hỏng nên báo là không copy được. Cách nầy cũng là một giải pháp han chế phần nào nạn copy nhưng hiệu quả chỉ đạt 60- 70%, vì dân chuyên sang in đĩa vẫn có nhiều cách copy được. Dùng phần mềm chống copy thì đạt cao hơn, chừng 80-90%

16. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Mình chỉ cần chống sao chép đối với đối tượng khách hàng bình thường thôi, còn dân chuyên thì không nói làm gì, Đối tượng mình muốn nói tới là những người chi biết cho đĩa vào, bật nero và bấm copy

17. Thanh Tiep

Thanh Tiep MemVIP

Để hưởng ứng với Admin, anh nguyentuanstudio, cho mình thời gian để xem có tiện ích nào dễ dùng, chống copy đĩa hiệu quả không sẽ share với ae

18. hanamcool

hanamcool MemVIP

theo em thì các bác cứ làm theo cách ghi tràn đĩa thôi. vì nếu mà dùng dvd9 thì có thể nhiều khách họ không đọc được còn nếu như dùng trình nào đó để chống copy, cứ cho là khách họ không copy được vì họ ko có chuyên môn thì cách ghi tràn đĩa với họ cũng chẳng khác gì dùng trình này nọ làm chống copy. còn nếu mà đĩa của các bác làm chống copy 100% đi nữa mà rơi vào tay có vuốt sắc thì cũng chỉ là 1 quả cam không có vỏ mà thôi ^^!

19. Probm2™

Probm2™ <font color="#999900"><b>Trial Mod</b></font><br/>

bác nguyễntuan ui em đang đợi Tut của bác..huhu

20. liemhl

liemhl New Member

em là em hay chèn thêm mấy cái tít thương hiệu mình vào , rồi kệ , sao càng nhiều , càng quảng cáo cho mình

21. hoaquy

hoaquy New Member

ko biết bạn làm bằng cách nào, chứ mình chưa bao giờ bó tay trong việc copy 1 đĩa dvd.

ha78 thích bài này.

22. ntzdung

ntzdung New Member

em thấy làm như bác tuấn cũng đựoc.nhưng có khi nào làm mất thời gian ghi đĩa nên không.vi dụ 1gb dữ liệu mình ghi khoảng 10 phút(tham khỏa thôi) xong rồi mình cho thêm file tràn vào thì thời gian ghi nó sẽ tăng lên chứ phải không anh em.

23. henrybay

henrybay Team Phục Chế

em cũng nghĩ là thôi kệ giao cho khách là xong nhưng mới hôm qua sau khi báo giá sang đĩa xong họ trợn mắt nói:cái đĩa dvd có mười ngàn thôi,cậu sang kiểu gì mà cắt cổ vậy,cái này copy dễ ợt năm phút là xong,con tui nó làm được ráo vì tôi muốn cậu làm luân cho tiện chư mắc vậy thì để tôi tự làm......... ????? em vừa tức mà vừa quê vì ..ổng nói cũng ko sai ..nhưng cái cục tức nó cứ còn ở cổ các bác à.mong bác tuấn mau làm tút để ....trả thù

24. hungvan

hungvan Well-Known Member

Vấn đề này rất hay đó, tiện đây xin hỏi các bạn, thường mình làm dịch vụ có 2 trường hợp, ghi đĩâ cho khách khi dựng hay quay cho họ xong và ghi đĩâ nhân bản cho khách.
    Xin hỏi thường các bạn thường dùng loai đĩâ nào ở trường hợp dựng và quay và đĩâ loại nào ở trường hợp nhân bản cũng như giá cả khi nhân bản :)
    Xin cảm ơn.
    Hiện tại mình đang bị hiện tượng khách phàn nàn khi nhân bản đĩâ về họ đọc bị vấp mà chưa biết cách khắc phục, mình dùng đĩâ rẻ tiền Kachi, Maxell 4 nghìn + có dán tem tròn.

25. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Chuyển lên đĩa vebatin giá 6.5k đi bác, ổn định hơn nhiều

ngocduynh and hungvan like this.

26. vuminhthe

vuminhthe Moderator Thành viên BQT

Chỉnh sửa cuối: 12/5/12
    ha_nhan_giang and hungvan like this.

27. vuquyen

vuquyen MemVIP

Nói chung là vấn đề chống sao chép đĩa là một việc bất khả thi... mình nghĩ anh em không nên để tâm đến nó nữa giành thời gian này để nghiên cứu cái khác hay hơn đó.. ::D

ha_nhan_giang and xuanlongus like this.

28. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Bác Tuấn có thể chỉ rõ cho em thêm cái cách 1 không dùng phần mềm không, em dùng thử đã add dụng cho đĩâ VCD nhưng DVD vẫn copy bình thường. hix

ha78 thích bài này.

29. ha78

ha78 MemVIP

[
    Mình thường dùng cách tạo ảnh ghi tràn đĩa, khiến người sử dụng chỉ có thể Capture lại hình ảnh khi chay trên đầu đĩa mà thôi, còn đưa vào máy tính thì chịu không thể copy được file và cũng không sao đĩa được.[/B][/QUOTE]
    bác Tuấn ơi dạy anh em chiêu này để in dvd đi ạ.thanhk

30. hungvan

hungvan Well-Known Member

31. ThuyếtQuang

ThuyếtQuang New Member

em cũng đang cần!vì bài viết chỉ có một(tìm tất cả các trang đều giống nhau) mà lại rất là khó hiểu!mò kiểu gì cũng ko ra!mong hồi âm! :(

32. Thành_Editor

Thành_Editor Member

nói thật chứ em cũng như bác, công nhận dvd 8gb chất lượng file gốc HD gần như giữ nguyên ( 80%) mà lại rất kén, e giao mấy lần hồi âm ko xem đc rất nhiều, ai có cách khắc phục vụ dvd hd ko ta..

33. tinhks123

tinhks123 New Member

Chống Sao Chép làm sao được hả các thánh.bọn em vẫn dùng Power ISO và Ultra ISo sao chép lại được 1 cách bthuong.

34. tucuong1964

tucuong1964 MemVIP

Tôi có nhớ trên diễn đàn nầy khoảng 3 hoặc 4 năm trước đã từng có 1 bài viết khá tỉ mỉ về việc chống sao chép đĩa DVD bằng cách chép 2 lần trên Nero. Lần đầu ghi nội dung cần chống sao chép, lần sau ghi tiếp file bất kỳ. Tuy nhiên khi ghi lần sau có một thủ thuật (tôi không nhớ cách làm) để sau khi ghi xong thì bỏ đĩa vào máy vi tính chỉ thấy file sau thôi, còn khi đọc trên đầu đĩa dân dụng thì bình thường.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |