Lỗi khi in file corell

Thảo luận trong 'Thảo luận - Hỏi đáp' bắt đầu bởi designertranlap, 22/5/16.

1. designertranlap

designertranlap Active Member

Chào các Bạn ! Mình thiết kế bằng corell, khi in trực tiếp file vector này , trên màn hình Vew vẫn hiển thị đầy đủ thông tin nhưng khi in ra thì hay bị thiếu phần mã vạch, hoặc 1 số hình jpeg ( impost vào rồi cắt nhỏ lấy 1 phần )
    Mình tìm mãi mà không ra nguyên nhân. Bạn nào biết hoặc đã gặp qua xin chỉ giùm . Cảm ơn tất cả các Bạn !

nguyenbachbp thích bài này.

2. nguyễn văn ngân

nguyễn văn ngân New Member

Bạn Publishes to PDF là ổn thôi

hoandsg and nguyenbachbp like this.

3. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

"... nhưng khi in ra thì hay bị thiếu phần mã vạch, hoặc 1 số hình jpeg..." Bạn Convert File .cdr sang File .tif trước khi In, xem sao ?
    Hoặc là theo góp ý của bạnVui lòng đăng nhập để thấy link, rất chính xác !
    Nếu vẫn bị lỗi, bạn nên cài đặt lại CorelDRAW Graphics Suite X8 (V18.0.0.448) RETAIL
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối: 23/5/16

4. designertranlap

vâng cảm ơn các Bác đã quan tâm !
    nếu xuất sang psd, tif hay jpeg đều bình thường Bác hoandsg ạ. lỗi này thực ra với mình ( ở nhà ) thì cũng không quan trọng lắm , nhưng khi gửi đi in ofset số lượng vài ngàn cái mà mất mấy thông tin này thì khổ.

hoandsg thích bài này.

5. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn Vui lòng đăng nhập để thấy link thân mến !
    Về trường hợp khi in trực tiếp file Vector - CorelDRAW, trên màn hình View vẫn hiển thị đầy đủ thông tin nhưng khi in ra thì hay bị thiếu một số thành phần của File, mình chia sẻ trực quan với bạn thế này:

File Design Coffee Dư Âm, mình đã Ctrl + Q & Ctrl + Shift + Q , cho nên khi sử dụng tính năng: Prepare For Service Bureau Wizard không lưu Font chữ nữa !
    Khi sử dụng tính năng: Prepare For Service Bureau Wizard sẽ cho ta lưu lại toàn bộ File .cdr: Job Info - File .PDF + Font chữ - Các Hiệu ứng - Mã màu sắc... đầy đủ, không thiếu một thành phần nào cả !

Còn tính năng: Publishes to PDF, chỉ Export sang File .PDF mà thôi !

Như vậy, khi đem File .CDR đi in hoặc chia sẻ trên Website, hay chia sẻ cá nhân, chúng ta cần sử dụng tính năng Prepare For Service Bureau Wizard độc đáo của CorelDRAW !

Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối: 23/5/16

6. designertranlap

Cảm ơn Bác Hoandsg nhiều ! bác đã giúp em mở rộng kiến thức, những cái này chắc cũng không nhiều người thiết kế biết, và có biết có lẽ cũng ít người tận tình chỉ như Bác . Chúc Bác sức khỏe , thành công trong cuộc sống !

hoandsg and nguyenbachbp like this.

7. designertranlap

mình đã thử và kết quả là cả 2 cách của bác Nguyễn văn Ngân và bác Hoandsg khi in ra đều đầy đủ thông tin. cảm ơn các Bác rất nhiều !

hoandsg thích bài này.

8. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Vâng ! Cảm ơn bạnVui lòng đăng nhập để thấy link đã quá khen ngợi !
    "...những cái này chắc cũng không nhiều người thiết kế biết và có biết có lẽ cũng ít người tận tình chỉ như Bác ..."

Thật đúng như thế, bạn ạ !
    Bởi vì kiến thức về CorelDRAW (Hoặc ở các phần mềm Đồ họa - Video Editing khác...), nếu chỉ góm gém ở các TT dạy nghề (Tầm 03 tháng) đến bây giờ, mình có thể khẳng định rằng: Kiến thức quá ít ỏi, so với Biển học mênh mông, bạn ạ !

Người thầy thứ 02 của mình là: google - youtube đấy, bạn ạ !

Nhớ ngày xưa, ban ngày làm công chức Nhà nước, đến chiều tối, mình đạp xe đạp cách nhà hơn 10 cây số, học một lớp Thiết kế Đồ họa ! Khi vừa làm xong bài tập, mình tranh thủ hỏi các thầy về Tin học căn bản (Học 01 thành 02 hóa ra... lời, bạn ạ ) Đến nhà bạn bè chơi, mình hỏi bạn bè, bạn vắng nhà, mình hỏi con của bạn, rồi lấy giấy bao thuốc lá ghi vội, về nhà chép ngay vào vở... học gian khổ, nhưng vì mê Tin học quá ! Trung bình, mình ngồi máy tính từ 08-12h, bạn ạ ! Thế nhưng, khi lần đầu tiên đem File đi In Hiflex, không biết xuất ra File gì (!) Mình xuất một lúc 03 File: .JPEG - .TIF - .PSD / CMYK & RGB (!!!), hỏi thợ kỹ thuật, họ giấu diếm nghề không chỉ vẽ !!! Mình không thể hiểu nổi, tay thợ kỹ thuật kia, giấu diếm định dạng File để làm gì ?!

Người nước ngoài kỳ công phát minh, viết ra Software mất biết bao thời gian, công sức của cả Công ty - Tập đoàn, còn dân mình mua một CD - DVD chưa đến một tô Phở, về dùng lậu, lại còn bảo thủ, lại ẩn chứa nhiều thói hư tật xấu... đất nước mình, làm sao cất cánh bay lên ngang tầm thời đại được, hở bạn ?!

Hi...hi, mải mê mình lại quên khuấy đi mất, đây là Topic: Lỗi khi in file corell ! Chứ có phải là BOX tâm tình đâu !
    Chúc bạn luôn may mắn và hạnh phúc !
    Thân ái !

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Cái sự nầy là...điển hình của người Việt mình thì phải.
    Có những cái mà trong nghề tý ai cũng biết, nhưng chập chững vào thì đố biết - trước đây ko có internet phổ cập vầy thì đành chịu chết - vì :
    1. hỏi gần như ko ai chỉ.
    2. chỉ thì trên trời dưới đất bao la ko ra cái gì
    3. nói thì cực hay nhưng chỉ cho làm thì cực tệ
    4. Đóng tiền học cũng Hên - Sui , có những cái mà một số không ít thầy dạy dấu lại để dành làm gì chả biết. Đến cài máy mà ngày trước 1 số nơi còn dấu dấu diếm diếm - làm như của quý.
    5. 1 số người thì quá Pro - mình dù thợ thầy nhưng ko Pro như họ - nói chuyện họ khinh khinh vì Ko cùng đẳng cấp nên chả muốn chỉ.
    Giờ có net cứ gugo cái có gần như tất cả. Nhưng vẫn còn 1 số người như trên.

hoandsg thích bài này.

10. minhduclx

minhduclx MemVIP

và thêm 1 lý do mà mình nghĩ ít người Pro chịu tư vấn - vì sự thực đơn giản và mất lòng lắm.
    Nhưng họ cứ ghim vào lòng mấy cái phức tạp của mấy cha nội ko biết gì mà NỔ rồi - nghe riết rồi quen. Rồi nghe sự thực cái chửi, thói quen thích nghe dóc cũng là 1 lực cản.

Đó là như bên tophic kia nói sài PS mà tắt VGA chạy nhanh :D trong khi hãng Adobe nó khổ công viết cho VGA để làm cảnh !? để chạy chậm ah.
    Trước dẫn người quen đi mua cái LCD máy tính, kiếm Dell Ultra đỏ con mắt (vì ở tỉnh lẽ), họ ko có thì thôi, ko nói thì thôi, nói ra lại chê Dell Ultra, ca hàng mà họ có lên mây,...nghe cứ mắc cười, mới nói lại vài câu họ phùng mang trợn má ra giảng dạy nầy kia đầy hết,..người quen nghe cũng choáng đã xiêu xiêu, đem vô thử mới thấy ko thực như nói (nhờ có xem con Dell ở nhà mình mới khoái đi mua đó !, nên cũng biết ngon và dõm thế nào, chứ ko có đối chứng chắc bị thuốc rồi). Có chỗ còn ca Dell dòng E ngon hơn Ultra nữa, hỏi vài câu là biết ko biết Ultra là cái quái gì luôn. Toàn dân buôn nữa mới ghê.

TB: Nói thì vậy chứ mình cũng từng bị thuốc khi họ ca cái Viewsonic ngon hơn cái Dell khi đổi từ CRT qua LCD, tìm Dell mà bị dụ dỗ qua...Mà cũng tại ko có đối chứng, ko biết Dell ngon thế nào, toàn nghe nói chứ có thấy đc thực sự đâu (đôi lúc ở tỉnh nó cũng khổ vậy), có đc aai chỉ dạy tận tình nầy kia đâu - toàn ai bán hàng gì thì ca hàng nấy.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |