Fan Nikon DSRL

Thảo luận trong 'Nikon' bắt đầu bởi Poli™, 30/5/11.

1. Poli™

Poli™ Già Làng

-Hãng Nikon chỉ sản xuất một loại một đó là máy ảnh Nikon,mình không thấy bất cứ sản phẩm nào khác

mang tên NIKON.

Hiện tại mình cũng đang xài máy ảnh Nikon.

-Hôm nay mình lập chủ đề này để làm cuộc khảo sát nhỏ cho các Bác nào đang dùng máy ảnh Nikon.

Ý kiến:lý do sử dụng Nikon ,giá thành,màu sắc,chất lượng,độ bền,độ rực và nhiều thứ

khác.........
    .

Chỉnh sửa cuối: 30/5/11

2. Studiophale

Studiophale Điều hành viên cũ

Mình đang dùng Nikon.Máy D70 cùi đang tính lên D90.Mình dùng quen từ khi đi làm với Ông chủ ở Sài gòn.
    Giá thành có thể chấp nhận được cho các Studio(Đầu tư ống kính rẽ hơn Canon nhưng chất lượng thì tuyệt vời)Các bác Chụp Canon chắc chém em chết.Nói chung dùng Nikon lâu nên mình vẫn thích,Về màu sắc thì tươi và rực.

tesulakata and haodesign™ like this.

3. anhtien8xhp

anhtien8xhp New Member

Theo tôi thì Ca hay Ni ai dùng lâu thành quen và sẽ găn bó vơí nó, còn tôi từ lúc được cầm máy đến giờ thì NIKON luôn sát cánh bên tôi, và nó luôn đáp ứng mọi nhu câù về ảnh của tôi , nói tóm lại là " Tôi yêu NIKON "

haodesign™ thích bài này.

4. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Đúng là sự thật ai sài canon hay nikon thì quen màu nấy, Mình củng dùng máy Nikon từ thời máy fim cho đến lên máy số và luôn tin tưởng gắn bó với nikon, nikon là ok .

Studiophale thích bài này.

5. phuquangvl

phuquangvl New Member

Mình cũng nikon hjhj.ok rồi

aocuoigiahung thích bài này.

6. DXT

DXT MemVIP

Mình cũng dùng Nikon từ thời D70s đã thấy nó lấy nét tốt hơn Ca nên bỏ Ca luôn & bh cũng mới lên đc có D300 nói trung hài lòng sau này có ĐK sẽ lên D3X há há

aocuoigiahung and haodesign™ like this.

7. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Mình là fan nikon từ thời k1000 cho tới f90x và bây giờ là d80 và d300. ok nikon thì tuyệt vời hơn canon ( Hãng chế tạo phụ tùng nhiếp ảnh Đức Novoflex ra mắt bộ chuyển EOS/NIK-NT giúp gắn tất cả ống kính Nikon, kể cả dòng G series lên các thân máy Canon EOS. Bộ chuyển của Novoflex giúp gắn tất... gắn tất cả ống kính Nikon lên thân máy Canon ) dù dùng body canon nhưng những đàn anh vẫn muốn dùng ok nikon cho sản phẩm của mình. Riêng ok nikon rất trong, nét và rực màu, giá cả lại bình dân, phụ tùng nikon cũng rẻ hơn. Riêng body thì mình không dám nói, vì mõi máy đều có điểm mạnh và điểm yếu riêng,ai quen dùng máy nào và khai thác được những thế mạnh của máy đó thì dùng. Riêng mình thì xưa nay vẫn quen dùng nikon....bây giờ, sau này và mãi mãi...

8. photo.hainho

photo.hainho New Member

Nikon là ok rồi.nhân tiện đây mấy bác tư vấn cho em lun.máy Nikon thì dùng máy nào tiện nhất. giá cả cũng vừa vừa.chi hộ e với

9. anhtam.net

anhtam.net New Member

Mình cũng mới bước chân vào nhưng cảm nhận của mình Nikon vẫn là số 1 . Nhìn bề ngoài máy Nikon đẹp hơn Canon nhất là cái gạch đỏ gần chỗ cò còn chất lượng hình ảnh thì mình không dám nói .

aocuoigiahung and haodesign™ like this.

10. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

nói chung sau khi nhận sự ưu ái của khách hàng, làm dịch vụ cưới. Thì nikon vẫn đứng sô1

11. Cuimia

Cuimia MemVIP

lỡ yêu ni cô rồi biết sao được , mình cũng đang sở hữu ni cô đời 9 x ( D 90) . Rất vui tham gia hội yêu ni cô .He he

12. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

là không biết nó vào bệnh viện lúc nào đó bác. theo e được biết thì mấy e canon thik nằm bệnh viện lắm, mấy đại ja thì theo nổi chứ ae ít lúa thì dễ bán nhà....

13. tuanngoc110

tuanngoc110 Active Member

Mình gắn bó với Nikon từ thời còn máy phim đến giờ .Hiện tại đang dùng D90+D300 !

Poli™ thích bài này.

14. giahuy123

giahuy123 MemVIP

mình cũng đang dùng nikon d80 nói chung là ok nhưng có bác nào sét hộ mình cái d80 mình đang chụp nó đồ màu vàng mạnh quá có bác nào biết chỉ giùm mình cái nha cám ơn nhiều

Poli™ thích bài này.

15. Kemongdu

Kemongdu New Member

Quả thật khó mà nói em NI hay em mô ?! Mình đang sống với em D70s ( không biết cuộc hôn nhân này có bền vững không ) " Vợ chồng đang lục đục "

syhung1188 and Poli™ like this.

16. hcomm

hcomm MemVIP

Chẳng biết nikon nó tốt thế nào. m thấy mấy anh bên trung tâm nasa đưa lên chụp ảnh vũ trụ nên m cũng chọn theo thôi.dùng thời gian dài mới thấy mấy anh nasa có sự lựa chọn chính xác/

syhung1188 and Poli™ like this.

17. hodinhcuong

hodinhcuong New Member

tôi cũng yêu Nikon như các bạn vậy

Poli™ thích bài này.

18. MinhThong

MinhThong New Member

NIKON dòng 3 số chụp có hay không vậy các bác ???

19. DXT

DXT MemVIP

Chỉ có thể nói 1 từ đỉnh của Đỉnh Như D700 - hay D800/e ước mơ của em đấy bác ạ
    P/s : Iem là fan cuồng của Nikon đây ạ hihi

20. rockphoto

rockphoto MemVIP

mình xài cả hai ni & ca
    mấy cô nàng ni bỗng dưng một ngày đẹp trời phải lòng chàng Ca và chàng Ca hào hoa đã chinh phục sự kiêu kỳ của các cô. he he ...
    e đạp vỏ chuối rồi đừng chém.

21. quangtruongTK

quangtruongTK MemVIP

ông anh em có con nikon D 90 chụp fjle lên ok lắm các bác ah!độ nét cao nhưng k dc mỡ mọng như canon

22. anhtien

anhtien MemVIP

giathuan nói dúng lắm.về mình NIKON vẩn là bạn yêu trên bước đường chụp ảnh của mình :)>-

binhduong2006 thích bài này.

23. PHUONGTB

PHUONGTB MemVIP

Nếu cưới làm vợ, tôi sẽ cưới nikon.em đang dùng d90 rất mong được giao lưu học hỏi với anh em đang cung sở thích.cảm ơn

24. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

Ống Nikon rẽ và chất nhưng chỉ tính dòng bình dân thôi bác nha.hì.Lên nano thì hết rẻ ngay.

25. videoHieu

videoHieu MemVIP

xin cho tham gia 1 chân,mới bán e canon 20D đổi sang nikon D90,nói chung là lăn tăn xài thử cho biết mùi vị thế nào,mà chắc cũng sẽ dừng chân ờ e ni ko này luôn rồi hjhj

26. tranhanh

tranhanh MemVIP

Vân Ni-Ca-So-Pe thì ai củng có cái hay quan trọng là mình phát huy nó tơí đâu thôi. em đang xài canon ( vì mục đích kinh tế 50 14t+ 17-85 6t + cây đèn rẻ tiền = kiếm tiền dư sức )
    nhưng được chọn theo đam mê thì em khỏi suy nghỉ mà chọn D2xs+17-55 Yêu em lâu lắm lắm lắm rồi .
    ______-Túm Lại __ KINH TẾ CHỈ LÀ NHẤT THỜI - ĐAM MÊ MỚI LÀ MÃI MÃI_________

27. Camera Tiến Toàn™

Camera Tiến Toàn™ MemVIP

E xin 1 chân máy cùi D70+lens kit 35-80mm

28. studiothanhbao9

studiothanhbao9 New Member

chào tất cả ACE fan Nikon, cho mình hỏi tí nhé mình đang dùng d90 18 -105, mình muốn mua ống kính để chụp chân dung & cả luôn ngoại cảnh, theo các ACE nên mua ống nào vừa túi tiên đây, mình cũng mới dùng thôi, anh em góp ý giùm nhé

29. RainMCT

RainMCT Member

bạn đang dùng len 18 - 105 là 1 len đa dụng rồi đấy, nó đáp ứng đc hầu hết nhu cầu của bạn luôn. Nhưng để có chất ảnh tốt bạn có thể tham khảo các len sau fix : 50 1.8 tùy loại từ hơn 1tr ( hàng cũ) đến trên 4tr. ) hoặc có điều kiện thì mua 85 1.8 giá trên 10 tr. Còn phong cảnh hả bạn có thể mua 35mm f1.8G đc mệnh danh là vua đường phố ^^

30. studiothanhbao9

studiothanhbao9 New Member

cảm ơn bạn rất nhièu nhé

31. diamond1vn

diamond1vn MemVIP

Chào các bạn

Có bạn nào sử dụng D90 để chụp Ảnh cưới Studio không , cho tôi xin một ảnh gốc để xem thông số máy để học hỏi với

Xin cám ơn các bạn nhiều

32. th3087

th3087 MemVIP

em thích nikon vì... ở chổ em toàn xài nikon. dể mượn lens... he.he!

Poli™ thích bài này.

33. nguyenhoangky™

nguyenhoangky™ MemVIP

mình cũng đang sài con nikon D 300s thấy ok

Poli™ thích bài này.

34. Camera Tiến Toàn™

Camera Tiến Toàn™ MemVIP

E đang sài con D70+lens cùi mía cũng thấy có $ ầm ầm giá thành đầu tư cũng ko tốn. nói chung làm dịch vụ như vậy em thấy là ổn

Poli™ thích bài này.

35. thanhtuangrap

thanhtuangrap Banned

cho góp nửa cái mông nhé. trước mình dùng D1x. bây giờ đang dùng D2x. có lẽ lên đời sẽ dùng D3x hoặc D4x.

Poli™ thích bài này.

36. digital_hoanganh

digital_hoanganh New Member

mình đang sài nikon D3 - 24 - 70 f2,8 sao thấy ảnh ko được nét lắm .thường bị out ko biết vì sao ? báo nào có kinh nghiệm chỉ giúp với ạ?

haodesign™ and tesulakata like this.

37. photongheo

photongheo MemVIP

Mình cũng là Fan Nikon từ thời FM10 đến nay là D700 .nhưng thích thích màu da của Canon ,thích thôi chứ chưa sd Canon

haodesign™ thích bài này.

38. tesulakata

tesulakata New Member

Bác check lại cái len xem sao.
    D3 - OUT net là những vấn đề ko liên quan lắm

39. quanglc

quanglc New Member

mình mới lấy D610 .có bạn nào dùng qua rồi cho mình ít kinh nghiệm nhé.

40. trinh hoang phong

trinh hoang phong New Member

sao Nikon D7100 ít ai lên Tiếng Vậy Ta ? hay tất cả Ae trong diễn đàn này không có ai sai hả trời. Vô Fan dò từ trên xuống dưới để ý không thấy bác nào nhắc đến nó... thôi thì nhân tiện đây em cũng nhờ các bác Pro chỉ giáo dùm em về con D7100 này phát , chả là em mới hốt nó về mà chup thấy không đạt như ý mốn. nên nhờ các bác chỉ dùm sự lợi hại của nó cho em được mở mang thêm ...Thanhs! tổng các bác trước nha......!

41. syhung1188

syhung1188 Active Member

Chào cả nhà .;)
    Coi bộ trong Toppic này là chỉ có Fan của Ni thôi . Cả điểm Ưu thì m.n đã nói ở trên .E cũng đồng quan điểm vs m.n về Ni . Nhà e có 3 nàng Ni D90 + D300 và mới cưới nàng D7000 . Đã đang và sẽ ở với nàng Ni . Qua đây e có chút nhận xét của e về mấy nàng mà e đang dùng má e sẽ nói về vk mới D7000 e thấy hệ thống cảm biến Active D-Lighting của em D7000 thua xa D90 . Nếu chụp vs cùng 1 cảnh vs cùng 1 thông số thì D7000 có màu nhìn nịnh mắt hơn nhưng k chính xác bằng D90 .Tính toán chưa tối ưu như D90. Khi chụp ngược sáng thì các vùng có độ sáng tối chênh nhau khoảng 3 khẩu thì D7000 cho ra k thật sự chính xác như D90. Nhưng dc cái D7000 khử nhiễu trên cả tuyệt vời . Ak mà e thực sự k thích mấy miếng cao su bảo vệ của nhà Ni . Máy nào cũng v . Cứ dùng tới khoảng năm thứ 3 là nó bắt đầu giãn ra mà k thể nào khắc phục ....trừ bở 300k ra thay miếng khác.
    Còn m.n ai đã dùng r thì có thể chia sẻ chút ít về nàng của mình dc không . E định thời gian tới cũng lấy 1 FF và vẫn còn lăn tăn .
    Chúc cả nhà những ngày cuối năm hạnh phúc bên gia đình nha .:):):)

42. slavichnguyen

slavichnguyen New Member

mình thấy nikon cho ảnh nhìn sắc nét , canon cho ra ảnh nhìn mượt mà mềm mại .(canon mình thích chụp ảnh chân dung phụ nữ)

minhduclx thích bài này.

43. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Mình có dùng qua D3s một thời gian và giờ đang dùng canon 1Ds3. Cá nhân mình nhận thấy nếu kiểm soát đc máy thì Canon cho ảnh đẹp hơn, đẹp ở chỗ:
    1. Độ sắc (sắc nét): canon có thể chỉnh sharpen thấp nhất về gần với độ nét thực của ống kính, nên khi chụp với ống kính tốt và chỉnh độ nét ở mức thấp sẽ cho ra ảnh có độ nét cực đã, đường nét trên khuôn mặt nét rất thực, không nét kiểu kỹ thuât số như nikon, cho dù giảm nét hết cỡ vẫn "nét trên mức bình thường" (cụ thể đây mình đang nói tới D3s).
    2. Màu: picture style của canon cho phép chỉnh màu mạnh hơn nhiều so với picture control của Nikon.
    Trước cũng thích Ni nhưng xài riết thì thấy Ca cho ảnh vừa ý hơn, Ni đc lợi thế chụp JPG lấy liền thì đẹp hơn nhưng chụp Raw + hậu kỳ thì Ca hơn hẳn.

syhung1188 and nguyenbachbp like this.

44. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bác thật sự Pro - toàn được sài hàng dữ.
    Nhưng nói chung sài máy nào quen máy đó thôi. Ni mình chưa có cơ hội cầm D3 cũng như Ca 1Ds3 nên ko dám phán bậy bạ. Nhưng nếu nói chung chung thì máy nào về cũng phải hậu kỳ - cái xịn hậu kỳ nhẹ hơn thôi. Còn thợ đã quen chỉnh tông máy đó rồi thì đưa cái nhẹ hơn chưa chắc đã dễ làm hơn vì thói quen.
    Ni thường cho màu đậm đà hơn - còn Ca thì nhẹ nhẹ phớt phớt hơn. Nên chụp quen Ni qua Ca dễ chụp và làm vì nhẹ hơn, còn từ Ca qua Ni rất dễ bại trận vì ko làm chủ và chỉnh được vùng shadow lên màu đậm + đen + rực (dù chụp raw cũng thế).
    Còn đúng thì Ni ở ánh sáng đủ rất đẹp - cảm thấy đẹp hơn Ca. Nhưng ở vùng ánh sáng yếu hay trong ảnh có yếu thì lại ...về phải PS mỏi tay. Nói chung mỗi thằng 1 kiểu - quen cái nào sài cái đó vậy, vì ngoài Ni-Ca ra còn vài hiệu khác nữa và vẫn có người sài ầm ầm mà.

syhung1188 and van son like this.

45. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Như mình nói, ở mức cao, canon cho phép chỉnh màu mạnh hơn. Mình vd đơn giản, hiện tại mình đang dùng 1Ds3 với ống Tamron, ống này cực nét nhưng bệnh nhạy vàng, màu da hơi vàng. Nếu cắm trên Nikon thì mình pó tay, chỉ có nước nhờ photoshop hậu kỳ xử nó. Nhưng với canon, thông qua picture style, mình có thể khoanh vùng màu vàng "bệnh" của ống kính rồi giảm vàng tăng hồng, màu da sẽ ổn, thêm vào đó là khoanh vùng màu bầu trời tăng lên, màu xanh của lá cây tăng lên, màu da đen tăng sáng lên... thế là khi chụp, gặp ngoại cảnh nó làm trời xanh lên, cây cỏ tươi lên... nhìn tấm hình hấp dẫn ngay, khi chụp mấy bác dưới quê da đen nó sẽ sáng lên 1 ít, đại loại nó gần giống selective color trong photoshop ấy.
    Bên Nikon không làm được điều tương tự, và mặc định thì màu sắc đậm đà hơn, độ nét cao hơn (độ nét ký thuật số chứ không phải nét thực do ống kính mang lại)
    Khi nào bác có dịp đi Sài Gòn ghé mình được mình sẽ cho bác thấy, rồi bác sẽ hiểu sao dân chụp album ở đây thích dùng Canon hơn.
    Mình cũng công nhận là vùng đen của Nikon không đẹp bằng Canon và rất khó xử nó.
    Chuyện mình xài máy cao cấp như thế là vì đam mê thôi. Nghiền máy lắm, chứ chụp hình tiệc thì 5D2 mười mấy triệu dư sức cày rồi. Mình không nhậu, không vé số bài bạc, không cafe... tiền kiếm đc chỉ tiêu vào đồ chơi cho con và máy... máy ảnh, máy quay, máy vi tính, điện thoại... nói chung đồ công nghệ. Tết có đi SG chơi ghé mình chém gió chơi nhé.

syhung1188 and minhduclx like this.

46. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đức sài Ni và có sài qua Canon (toàn mượn chụp chơi nên ko có vô menu chỉnh nhiều - mấy phím thao tác còn ko rành hết). Nên vụ chỉnh profile bác nói thật tình ko biết được. Nếu được xin bác cho tấm hình chụp cái màn hình lúc chỉnh " khoanh vùng màu vàng" để chỉnh ko !!! Và cái chức năng nầy có trên từ 1Ds3 hay các dòng Ca mới đều có !?
    Vì bên Ni dòng D3 Đức không biết còn các dòng kia từ D7k trở lại có cho chỉnh nhưng dạng như ta chỉnh tăng giảm màu được nhưng không có khoanh vùng, nên để giảm màu ám vàng của Tamron chỉnh được vì nó vàng đều toàn hình mà. Nhưng nó chỉ cho canh chỉnh chung 1 cái vậy thôi - dạng giảm vàng = tăng hồng thì chỉ là giảm vàng xong hết , nên tăng hồng thì da vùng tối sẽ đen hơn , cây cảnh xậm màu xuống không đẹp (tức được da mất cảnh , về cũng phải vô PS chỉnh). Nên tính năng bác nói thật là hơi bá đạo, nếu vậy Ni trong PS giống chỉnh Ctrl-B; còn Ca trong PS là chỉnh seclective color vậy thì đúng bá đạo.

syhung1188 thích bài này.

47. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Đang ở ngoài, mượn đỡ hình web
    Cái này đây, chuyển hồng nhạt sang hồng tươi hơn, mấy cái khác 0 đụgn đến, dạng như selective color
    Chỉnh màu kiểu color balance cũng có luôn
    Cái ống Tamron nó vàng không phải vàng toàn bộ, mà chỉ 1 phần, vd như vùng màu da nó lên vàng, mấy màu khác ít ảnh hưởng nên chỉnh kiểu hình 2 không hết đc, hoặc hết nhưng kéo theo các màu khác bị sai luôn.
    Cái hình 1 là chỉnh trên máy tính, save thành 1 cái picture style rồi tải qua body. Nikon cũng làm đc nhưng nó 0 có cho chỉnh cụ thể như canon.
    Mấy cái này sang bên vnphoto.net có bài hướng dẫn cụ thể, mình xài cái này từ hồi 40D, nhưng đến giờ thấy nhiều người còn chưa biết đến.
    Bên nikon phần picture control, mức độ người dùng chỉ cho chỉnh mức độ này thôi

Chỉnh sửa cuối: 8/1/17
    minhduclx and nguyenbachbp like this.

48. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thanks bác nhiều nhiều.
    Đức sài Ni nên biết bên Ni rành còn Ca thì mù trớt,mà hoản nầy với các máy Ni Đức đã sài qua và từng vào vọc thì đúng là yếu thật (hic 2 năm nay còn cầm mỗi cái D80 thôi - mấy máy kia bán, mua qua bán, mượn sài 1 buổi,..nên chả rành nữa).
    Đức khởi sự từ chụp ảnh, đam mê cũng nhiều, nhưng sau theo quay vì vài lý do,..nên chỉ tập trung mua máy móc làm 1 bên, 1 bên mua máy để ở nhà chụp chơi và chụp thẻ thôi. Nhiều lúc đi đám hay bàn luận máy móc lên rất ham - rất muốn mua liền 1 cái máy chụp khác cho đã ,...nhưng về tính kỹ kinh tế lại thôi ,....đam mê có, nhiệt huyết có nhưng tuổi cũng bắt đầu có rồi nên phải tính để dành từ từ,...chứ máy móc thời buổi nầy mua chả được như xưa, qua vài năm giá nó rẽ như bánh bèo,...nên càng đầu tư nhiều thì qua thời gian tính lại bị mất giá gần hết - trong khi đầu tư theo đam mê nên chả sinh lợi bao nhiêu.
    Và Đức cũng cảm ơn lời mời ghé chơi và nhận gói kinh nghiệm quý của bác . Nhưng ..lại nhưng :D ....lực bất tòng tâm. Vì mỗi lần đi SG thời gian dư ra tranh thủ đi thăm ông bà, cô chú, anh em họ hàng đáp lễ mà còn không hết. Họ quý mình nên có dịp đi ngang AG là ghé thăm, nên khi đi SG Đức phải cố gắng đi thăm lại ...

syhung1188 thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |