Em có máy in canon 780 bị xước dọc có bác nào có cách khắc phục k giúp em với

Thảo luận trong 'Kỹ Thuật - PTS' bắt đầu bởi manhcuong, 25/9/11.

1. manhcuong

manhcuong Well-Known Member

khi em in ra nó bị xước dọc 1 đường thẳng dọc tờ giấy các pro có ai giúp được em với

2. canhnt

canhnt MemVIP

Mình dùng máy in epson và đã từng bị lỗi giống bạn, chắc là máy in canon cũng tương tự như epson nên mình chia sẽ cách của mình
    ( mình học được từ một anh chuyên kinh doanh và sửa chữa máy in và vật liệu in các loại).

Bạn kiểm tra xem ở chỗ bề mặt bên dưới khay chứa hộp mực chạy đi chạy lại có gì đặc biệt không
    , nếu ở trầy xước thì khi giấy in đi qua sẽ tạo vết xước dọc. Nếu không thì mình nghĩ do đầu phun.

Nếu do đầu phun thì, bạn thử làm sạch đầu phun xem( header clean).

Nếu bạn đã header clean nhiều lần mà vẫn bị vậy thì bạn thử làm sạch đầu phun bằng bông thấm cồn xem.
    Cách làm:
    - Chuẩn bị một miếng bông băng có thấm ướt cồn, đừng thấm nhiều quá( bông được đóng thành từng mảng, bông này mình thấy ở hiệu khám răng hay có).
    Bấm vào nút giọt mực trên máy in nhiều lần để cho khay chứa hộp mực chuyển về nơi có thể tháo hộp mực.
    -> Tháo hộp mực có gắn chíp( tháo cả chíp) lên một chút.
    -> Bấm vào nút giọt mực trên máy in để cho khay chứa hộp mực di chuyển ra chỗ khác.
    -> Để miếng bông băng đã thấm cồn vào bên dưới chỗ khay chữa
    -> Bấm vào nút giọt mực trên máy in đến khi nào khay chứa hộp mực di chuyển đè lên miếng bông băng thì thôi.
    -> Để nguyên máy in( không tắt máy in) trong khoảng 5h để cho đầu phun máy in ngâm trong cồn, cồn nó sẽ làm sạch đầu phun.
    Nếu các trên không được thì có lẽ phải đưa máy in đi khám bác sỹ( đi sửa) hoặc thay đầu phun mới.
    Hy vọng ý kiến mình giúp được bạn.

Bên dưới là hình vẽ mô tả sơ qua về vị trí nơi đặt tấm bông băng để bạn dễ hình dung( mình không có thời gian nên chỉ vẽ được vậy thôi):

sonha thích bài này.

3. makeuphoangson

makeuphoangson New Member

hehe nó bị như vậy là do cái khay mực ở trong đó,bạn vứt khay mực đó di thay khay mực ở hộp giấy mới vào đảm bảo hết luôn,tại máy in của mình luc nao bị lỗi như vậy thường lên đòi đổi hộp mực mới

4. DXT

DXT MemVIP

Các Bạn ở đây nhầm hết rồi Cái máy của bác chủ là máy in nhiệt Canon Selphy CP 780
    Bên trong máy có 1 bộ phận như là " trống " của máy in Laze ấy nó bị sước có thay hộp mực # cũng ko khỏi đâu , nguyên nhân bị sước có thể là ro bụi bẩn hoạc dùng quá lâu rồi
    & bệnh này khá rễ chữa là mang rang hãng nó thay cho cái "trống" mới mất hơn 1 tr thì phải nhà em vừa hỏng 1 cái Cp750 hình như cũng làm ra 30 - 40 tr rôi (vì nó ra rất lâu & in đc vài năm rồi) & nhà bác em hỏng 1 cái 780 & đều mua máy mới luôn
    Bác chủ đi sửa hoạc mua mới về đóng thêm cái hộp kính cho nó vào để tránh bụi sẽ lâu hỏng hơn

Chỉnh sửa cuối: 26/9/11

5. thiencp

thiencp New Member

Mình dùng từ đời Cp720 đến bây giờ là cp780 và mới ra cp800,thì khi tình trạng bạn bị như thế,thì không có cách nào cả.Sửa thì quá đắt,mua mới luôn thôi,hoặc bạn tìm được con main nó chết lấy linh kiện sang thay.

6. manhcuong

manhcuong Well-Known Member

thanks các bác em sẽ về thử cách các bác chỉ
    thanks bác nhiều

7. boy.com.vn

boy.com.vn Điều hành viên cũ

Máy in nhiệt thì lỗi có 2 lý do 1 là do giấy có bụi , 2 là do ống mực bị lỗi các bạn à.

Máy in phun thì do đầu phung không hoạt động liên tục thì sảy ra tình trạng mực phun không đều khi phun.

8. nguyen tien tai

nguyen tien tai MemVIP

em cũng có con epson L200 trước in khá tốt nhưng giờ thì chất lượng đến ảnh thẻ cũng chán.kích thước giọt mực to và màu sắc ko đều.xin hỏi bác nào biết chỉ em cách khác phục.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |