Điểm nhấn ( Điểm mạnh) ( trong design cũng như trong nhiếp ảnh )

Thảo luận trong 'Hướng dẫn' bắt đầu bởi bhhoanganh, 19/6/11.

1. bhhoanganh

bhhoanganh Active Member

Quy tắc 1/3 là một quy tắc cực kỳ cơ bản, nó là dạng bố cục được nhiều họa sĩ và nhiếp ảnh gia lựa chọn. Quy tắc 1/3 là cách bạn chia bức ảnh làm 3 phần đối với hai chiều ngang và dọc, sau đó ngắm chụp sao cho đối tượng chính nằm trong 1/3 của ảnh.
    cái này nghiêng về thiết kế hơn là nhiếp ảnh, nhưng nó áp dụng cho tất cả về bố cục

có 2 quy tắc về điểm nhấn ( theo mình học) đó là : đường xoắn trôn ốc và 1/3

quy tắc 1/3 ( thường gọi là điểm nhấn, điểm vàng, điểm mạnh...

Trước hết, bạn xem ảnh dưới, khung ảnh được chia thành 9 phần bằng nhau với hai cặp đường thẳng ngang và dọc cắt khung hình với khoảng cách đều.

Trong ảnh này, chủ thể chính được người chụp đặt đầu vào giao điểm lệch giữa hai phần trên – đặc biệt mắt anh ta như là một điểm ngắm tự nhiên, chăm chú về một điểm thứ hai trong khung ảnh.

Ảnh này đặt chủ thể dọc theo phần lệch trái của khung, các phần từ trung tâm ảnh đến phần phải ảnh như đường dẫn tập trung vào chủ thể chính.

Và cũng như thể loại ảnh phong cảnh, một đường ngang được tạo nên với những vật dụng linh tinh như là đường chân trời của ảnh, tạo cảm giác không trống trải và như đường dẫn ảnh.

Tóm lại bạn cứ chia 1/3 ngang và 1/3 dọc khi đó bạn đặt nhân vật chính của mình vào những đường 1/3 đó ( tránh đặt vô giữa vì đó là điểm chết)

Trước đây mình học có rất nhiều tài liệu về điểm nhấn, nhưng sau khi mình nhớ và hiểu hết thì mình delete nó rồi nên giờ cũng ko còn để chia sẻ cho các bác ^^

Tài liệu : Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Nó rất quan trọng về nhiều lĩnh vực, tóm lại khi người ta nhìn bất cứ thứ gì , trong không gian( trong hình ảnh,...) sẽ có rất nhiều thứ đập vô mắt, điều quan trọng là các bác muốn cái gì đập vô mắt người ta đầu tiên hay trội nhất, nổi bật nhất... thì các bác phải áp dụng điểm nhấn ( cái này được các nhà nghiên cứu rất kỹ lưỡng bao gồm các nha fkhoa học, các bác sĩ về mắt, các nhà thiết kế, các họa sỹ,.... đúc kết ra quy luật(theo em học về các nhà họa sỹ và thiết kế nổi tiếng) nó là như vậy.

đay là 1 trang cũng thể hiện điểm nhấn ( quy tắc 1/3) nhưng áp dụng trong thủy sinh , nó cũng không khác gì mấy chỉ là nó chi phối đến thị giác con người rất mạnh Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 19/6/11

2. Mr.Bờm

Mr.Bờm New Member

bài của bác rất hay... nếu ân dc em ấn thank thêm lần nữa

3. sangcoi

sangcoi New Member

hình như khi chụp hình . mình dùng nikon d70s . bấm máy có hình vuông màu đen . nó là điểm nhấn . nói thế cho dễ hiểu :D

4. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

cám ơn bác rất nhiều

5. bhhoanganh

bhhoanganh Active Member

MÌnh ko chuyên sâu về máy ảnh nhưng mĩnh cũng được đào tạo qua nhiếp ảnh
    theo mình biết máy ảnh nào cũng đều có hình vuông đó ( có thể hiện trên màn hình hoặc không)
    nhưng khi bác hiểu về điểm nhấn thì dù bác có cầm cái máy nào đi chăng nữa, hay bác chỉnh sửa thì bác ko cần tới cái khung đó nữa
    đơn giản nhất là bác lấy 2 bàn tay giơ, mỗi bàn tay giơ ngón cái và ngón trỏ, đặt ngón cái của bàn tay này chạm ngón trỏ của bàn tay kia ( tạo thành khung hình chữ nhật) lúc đó bạn cứ coi như nó là 1 khung hình bạn ngắm , bạn sẽ thấy kết quả của nó. ^^

sangcoi thích bài này.

6. sangcoi

sangcoi New Member

thì mình cũng cứ nghĩ là điểm lấy nét nó cũng như là điểm nhấn . không biết có phải không

7. bhhoanganh

bhhoanganh Active Member

điểm bắt nét khác điểm nhấn khác bạn ah

tranthang4987 and conglc like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |