Dazzle: Wedding Clip Dã Ngoại Hải & Hương - Tuyên Quang.

Thảo luận trong 'Tác phẩm' bắt đầu bởi Dazzle, 15/7/12.

1. Dazzle

Dazzle Già Làng

Ít khi quay dã ngoại bởi chưa có .... nhu cầu. Miền núi cưới hỏi chủ yếu là "chém to kho mặn", tiệc tùng, rượu chè tới bét nhè. Nhưng để quay một clip ngoại cảnh ghi lại những hình ảnh sinh động trước ngày cưới thì hầu như người ta ít người nghĩ đến. Đây cũng là một dịp rất hiếm để thợ có thể kiểm nghiệm thực tế cách quay dã ngoại. Không đơn giản khi đi cùng đội chụp hình, vì nhiều ý tưởng không thực hiện được bởi thiếu thời gian. Nếu có điều kiện đi quay dã ngoại riêng thì chắc là sẽ có nhiều đúp hay cho clip. Các bạn xem và góp ý giúp nhé!

Last edited by a moderator: 11/7/15

2. truongthanhstudio

truongthanhstudio Well-Known Member

Con xe ô tô nhìn quen , hình như là con xe của Bác Hoàng mang đi đón em đợt lên Tuyên Quang chơi thì phải =))

3. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Các shot quay góc độ nhìn tương đối ổn, tuy nhiên còn nhiều shot bị "rác" khung hình chắc do là chưa "ước lượng" trước khung hình nên khi wide ra bị dính vào khung hình những "vật thể lạ" :D

Màu hơi tối, blend màu và Add boder / viginette vào nhìn nó càng tối

Góc quay còn hơi "nghèo" góc độ và toàn bộ clip thiếu khá nhiều shot phim chủ thể động, có thể là do "giành" dâu rể "không lại" ekip "chụp ảnh" :D

Nhìn chung clip nhìn khá nhẹ nhàng & Romantic

Đi ngoại cảnh mà đi chung với ekip chụp ảnh thì thợ quay bị ức chế rất nhiều thứ, họ chỉ thực sự làm theo kịch bản riêng của mình khi họ được toàn quyền "đạo diễn" dâu rể, còn quay kiểu " anh em nhường nhau mỗi người 1 ít" thì thợ quay bị động rất nhiều. Đây là 1 điều rất đáng thông cảm ^^!

aperture and Dazzle like this.

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

À, em đây mình nhượng lại cho ông bạn trước chuyện chạy xe ôm, giờ lên chạy tắc xi hợp đồng cho mấy cô xì tin ăn chơi. Lấy em này đời thấp hơn tý được cái cũ cũ ít người để ý.

Chỉnh sửa cuối: 15/7/12

5. vuminhthe

vuminhthe Moderator Thành viên BQT

Em thấy nhiều cảnh tĩnh quá anh Hoàng ơi...Bố cục này là của chụp hình nên nhiều chỗ giống clip ảnh.
    Đoạn đặc tả váy cô dâu xông anh lia máy theo váy đặc tả cô dâu luôn thì đẹp.
    Đoạn quay bước chân chú rể từ đằng sau chuyển chứ hợp lý..chú rể đang bước đi thì lại chuyển sang cảnh 2 người đứng ôm nhau...rồi lại chuyển sang cảnh 2 người dắt tay nhau đi.....2 cú âu yếm nhau đó phải chuyển về sau cú dắt tay nhau cùng xe đạp.
    Đoạn trên cây rất đẹp rát tự nhiên nhưng bị trùng cú quay từ đăng sau....2 cú đầu rất đẹp..cú thứ 3 trước khi trèo xuống em thấy không ổn...hihihii

Kết nhất con xe đoạn đàu clip
    Thích nhất đoạn ngồi trên cây
    Tâm đắc nhất cú quay ngược sáng kết của clip.

Có chi tiết quá không anh nhỉ....nhưng đấy là ý kiến của em thấy vậy.

Dazzle thích bài này.

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Như trên đã nói: "Khó làm việc cùng đội chụp hình". Mình khg muốn họ chờ đợi mất thời gian, nên đành tận dụng các cảnh chụp, lia máy tạo motion thôi.

Càng chi tiết càng tốt. Mình cũng rất thích quay dã ngoại, nhưng ít đơn hàng quá.

vuminhthe thích bài này.

7. vuminhthe

Em cũng thích quay dã ngoại nhưng chưa có đơn nào đặt hàng..nhìn của người khác thì thấy vậy chứ khi vào quay chưa chắc đã được như vậy...cá gì cũng phải làm nhiều mới có kinh nghiệm.

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Còn nhiều cảnh "đi camera" ngang nhưng chất lượng kém quá, do không có thiết bị. Mình "đi camera" bằng xe trượt trẻ em nên không được mượt lắm, vì vậy mình cắt bỏ. Đoạn voan cô dâu đó, cũng bị hỏng ngay sau đó nên mình đành chấp nhận mất, chứ cô dâu ngồi ngược nắng đẹp tuyệt vời, nhưng khi dựng, chất lượng kém một tý là khg thích nên các cảnh rung, giật máy hoặc bị đổ máy là mình cắt bỏ luôn. Thiếu các cú nghiêng máy nên hơi cứng.

vuminhthe thích bài này.

9. vuminhthe

Thật ra em thấy nếu thợ ảnh để cho thợ quay làm đạo diễn thì sẽ chụp được rất nhiều kiểu ảnh đẹp và rất tự nhiên...vừa nhàn vừa có nảh đẹp mà họ không muốn, cứ phải làm theo ý họ cơ...hihhiih

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng vậy đó TGC, khi quay hầu như chỉ quay 1 đúp cho kịp thợ chụp hình. Tất nhiên có thể thương lượng với anh em chụp hình được nhưng lúc đó họ sẽ phải chờ đợi, "đứt mạch sáng tạo" của họ. Vì vậy quay thử nghiệm là chính nên đành chấp nhận. Thêm nữa, thiết bị không có nên mình cũng chưa dám tổ chức quay riêng. Đang nghĩ kế "chế" glider cho việc đi ngang máy, sẽ phần nào làm phong phú cho clip.

11. Dazzle

Dazzle Già Làng

Anh em thợ chụp của Studio khác, họ làm việc khá năng động và nhiệt tình. Nếu mình dàn dựng thêm thì lẽ dĩ nhiên là sẽ có nhiều "ảnh động" hơn. Sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau.

vuminhthe thích bài này.

12. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

tạo cảnh và góc quay chưa nhiều và sinh động, có lẽ hạn chế là do ăn theo chụp hình. Nhưng với một clip lâu lâu mới làm như vậy là được. Cố gắng khi dựng lên màu mè cho đẹp thêm nữa.

vuminhthe and Dazzle like this.

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn bác An, gọi là dựng clip nhưng đã có gì đâu bác. Ngay màu em blend cũng không thành công lắm, chưa thích mầu này lắm. Gọi là chưa có ấn tượng gì đặc sắc. Tóm lại là em cũng chưa hài long bác ạ.

vuminhthe thích bài này.

14. HaiNam_Studio

HaiNam_Studio Già Làng

Bản nhạc lãng mạn nghe rất hay, nếu anh dựng và chuyển cảnh theo nhạc thì tuyệt hơn nhiều, màu blend chưa đẹp, trong clip vẫn bị lỗi khi bỏ chuyển cảnh, hình kết đẹp tuy nhiên cho thời lượng dài hơn và chìm dần sẽ đẹp hơn, vài lời nhận xét của em....

Dazzle thích bài này.

15. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng theo nhịp đó em, yêu cầu đầu tiên của clip là theo tiết tấu nhạc mà em.
    Có đúng 1 chỗ, nhưng không phải là bỏ chuyển cảnh mà là ....hiệu ứng speed 500%, hi-hi.......mỗi tội nó chưa được hiệu quả lắm nên không nhận thấy.
    Đúng vậy, khi đôi dâu rể dắt xe đi đến hết là OK, nhưng lại tham cái chỗ quay ngược sáng không biết cho vào đâu, nên nhét đại vào cuối.
    Cám ơn em đã nhận xét!

HaiNam_Studio thích bài này.

16. aperture

aperture New Member

Mọi người đã có những nhận xét khá tỉ mỉ, duy nhất còn điều nữa em bổ sung nốt. Giây thứ 36 đến giây thứ 40 bố cục chưa đạt, nếu là em quay thì em cũng cắt bỏ.

Dazzle thích bài này.

17. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn bạn đã góp ý. ý bạn nói rê máy hơi chậm hơn nhân vật đúng không? Tất nhiên nếu kịp giữ được 1/3 để chút khoảng trống trước mặt thì "đúng lý thuyết hơn". Tuy vậy .... không đến nỗi lắm đâu, bởi bắt được hướng mặt cô dâu chú rể khá hợp lý. Với hướng mặt như vậy, nếu chú rể cô dâu chậm đến giữa màn hình thì lại bị sai nặng về bố cục.

18. DJ Min

DJ Min MemVIP

Á Phát Hiện 1 cái rất mới cD mặc quần tất hihi..CD teen...Mình thích cái cảnh đầu nếu có siêu xe đứng đó thì tuyệt quá ..
    Thích cả đoạn lê váy..quay từ phía sau/..có xe đạp teen mà làm thêm cảnh CR Lai CD trông lãng mạn bác ạ..nếu đc thì các CD CR teen nè bác quay cảnh CD CR chụp ảnh = Đt ..kiểu tự chụp ý ạ...mình k có kinh nghiệm về món nè ..chỉ góp ý thế thôi/chúc bác thành công hơn nữa nhé

Dazzle thích bài này.

19. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng vậy bạn ạ, tiếc là không có "siêu xe" nào, chỉ có mỗi con Rolls-Royce "dở hơi" này giá có triệu đô tự dưng chui ngay vào khung hình. :))
    Nó là cái dòng nầy đây bạn. (Thế mà vẫn không được bạn coi là SIÊU XE, chán thật, hay đòi hỏi của bạn quá cao?)

Chỉnh sửa cuối: 16/7/12

20. hellobaby7641

hellobaby7641 MemVIP

hihi em cung mới quay đám dã ngoại , anh hoàng quay đẹp phải học hỏi nhiều ở anh ;)

Dazzle thích bài này.

21. quang khai

quang khai Banned

xin hỏi bác quay bang máy gì thế ????

22. vaxili

vaxili Active Member

em nó là đây .

Vui lòng đăng nhập để thấy link

thấy siêu se dung trên phố nên quay ké đúng không ???? ke ke ke

23. Dazzle

Dazzle Già Làng

Yes..........! Tự dưng đang "hành sự" thì nó bon bon chạy đến, nên được "nhờ bóng" hai ông Rolls & Royce.

Bằng PD 170 Wide bạn ạ.

24. hoanganh_wedding

hoanganh_wedding MemVIP

thích nhất bức cuối cảnh hoàng hôn hì bác Hoàng quay đẹp quá nhiều góc cạnh đẹp

Dazzle thích bài này.

25. Dazzle

Dazzle Già Làng

Có mấy đúp hoàng hôn , nhưng trẻ trâu nhảy tung tăng bên cạnh nhiều quá nên đành cắt bỏ. Để quay dã ngoại rất cần có thêm thiết bị phụ đi theo như Steadycam chẳng hạn, nhưng nó có giá khoảng 80 triệu, không biết bao giờ mới mua được?

26. photo_channam

photo_channam Già Làng

em góp chút ý kiến nha , em thấy anh zoom-wide nhiều quá , cần thêm nhiều pha lắt máy để tạo cho lạ mắt

Dazzle thích bài này.

27. Dazzle

Dazzle Già Làng

Cám ơn bạn đã xem và góp ý. CHo mình hởi: "Lắt máy" có nghĩa là gì bạn?

28. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chính xác là em nó đây, hóa ra là em Phantom "Rồng" của Đại gia Ninh Bình mới nhận biển 35A.

29. ansinhtho

ansinhtho MemVIP

Thuật ngữ quay phim lại thêm 2 từ vào sổ.

30. photo_channam

photo_channam Già Làng

em nói ( lắt máy) ở đây là , mình có thể quay một số góc máy nghiêng
    hoặc Pan máy , đi máy , em dám góp ý nhiêu đó thôi ! Hi

Dazzle thích bài này.

31. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đúng vậy bạn ạ, xin cám ơn. Mình cũng thấy thiếu vài góc máy nghiêng. Sẽ rút kinh nghiệm cho lần sau.

32. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

Chân chú rể đi chữ bát hay nhỉ :D

33. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đề nghị bình người không bình ... mẫu nhá bác! :))

34. NQ edition

NQ edition MemVIP

Đúng là ăn theo đội chụp hình thì hơi mệt. Nhưng cái gì cũng có cách sử lý của nó anh Hoàng à/. Cái này em cũng dc mấy đám. Nhưng vì ko có nhiều thời gian Edit (giá rẻ ko bõ công làm) nên chưa có tác phẩm nào ưng ý để khoe cả.
    Các góc máy hơi bị nghèo anh à. Khi ăn theo đội chụp hình em thường sử dụng các góc máy đặc tả khuôn mặt dâu-rể sau đó sử dụng các động tác trao máy hoặc đi ngang cho cảnh toàn. Không nên zoom vì sẽ bị lộ những hình khô khan do các thế chụp ảnh (đứng im, nín thở)
    Lần đầu ai cũng vậy. Vài lần sẽ quen thôi anh à. (móm này ngại nhất là lấy tiền à. Đi cả ngày ra mấy phút phim. Edit mệt. lấy bao nhiêu cho hợp lý.)

Dazzle thích bài này.

35. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hôm đó mình dùng ống WIDE, mà thợ chụp hình lại dùng tele zoom 70-200 nên "chọi" nhau quá. Muốn đến gần đặc tả thì lại sợ lọt vào khung hình. Rất thiếu vài cảnh "FF" (Full Face). Cám ơn bạn.

36. photo_channam

photo_channam Già Làng

bài (my_love) của anh , em nghe thấy kì kì hình như chất lượng bị sao đó , anh dow trên mạng hả

37. photo_channam

photo_channam Già Làng

hình như ko phải của westlife

Dazzle thích bài này.

38. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chính xác là Westlife và đúng là lấy trên mạng về.

39. photo_channam

photo_channam Già Làng

để em gởi link cho anh nghe thử, coi khác ko nghe anh

Dazzle thích bài này.

40. Dazzle

Dazzle Già Làng

Vi phạm bản quyền bạn ạ. (Khg down được).

41. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

Bác hoàng có nhiều ý tưởng quay nhỉ.khi nào e mua máy chỉ e với nhé :D

Dazzle thích bài này.

42. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chuyện đó vô tư. Nếu bạn mua máy quay, mời bạn lên chơi một hôm anh em trao đổi kinh nghiệm, từ quay cưới đến quay hầu bóng, dã ngoại ...

htnguyenquang thích bài này.

43. htnguyenquang

htnguyenquang MemVIP

Hihi.khi nào có máy quay e phải lên chỗ bác chơi mới đc.vừa rồi e định lấy 1 con chỗ bác truongthanh.nhưng vì nhiều lý do mà hoãn lại.Mong sớm đc gặp bác.Hi

Dazzle thích bài này.

44. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nếu bạn ở Vĩnh Phúc thì nên lấy 1 em PD170. Trường Thành hiện còn khá nhiều máy, thoải mái cho bạn chọn. Các máy Trường Thành đưa từ hàn Quốc về rất tốt, bạn nên tranh thủ tạo điều kiện lấy đi. Chứ hàng SONY cũ mà đi lấy ở cửa hàng thì không biết tiểu sử, cũng như chất lượng, nhỡ có gì sửa chữa vất vả lắm đấy.

45. photo_channam

photo_channam Già Làng

sory anh DEZZLE ,sao em úp load lại hoài mà không được , anh vào link mp3zing dow về nha

Dazzle thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |