Dazzle: Vọc cân bằng trắng cho máy chụp ảnh CANON 40D & 50D.

Thảo luận trong 'Yêu cầu' bắt đầu bởi Dazzle, 16/4/12.

1. Dazzle

Dazzle Già Làng

Một bức ảnh sau khi lấy sáng đẹp cần có cân bằng trắng đúng, nếu không sẽ bị ám màu vàng hoặc tím. Nếu cân bằng trắng đúng thì rất dễ sử lý hoặc blend màu.
    Nhân có bạn hỏi về cân bằng trắng cho CANON 40D mình viết vài dòng gọi là kinh nghiệm tự đúc kết. Có gì chưa đúng mong anh em góp ý thêm:

Có nhiều cách cân bằng trắng cho máy ảnh CANON 40D-50D (Mình chỉ dùng hai máy này thôi nên khg có điều kiện thực tập trên các máy khác, nhưng nghĩ rằng nó cũng tương tự):
    1. Cân bằng tự động: Bấm nút WB gần bánh xe nhỏ, chọn Auto. Cách này không sành điệu.
    2. Cân bằng trắng theo pressets có sẵn đó là chọn các hình mô phỏng theo điều kiện chụp như: Sáng trời, đèn flash, đèn tóc....Cách này thì ai cũng làm được, nhưng máy ảnh đa phần là lấy sai nên hình bị ám màu.
    3. Cân bằng trắng tự chọn (Custom White balance): Để AUTO, zoom hết ra chụp một tờ giấy trắng (Hoặc xám trắng 18%) để có một hình tạm gọi là "Image A". Sau đó vào MENU chọn Custom WB, nó sẽ hiện lên cái hình "Image A" mà bạn vừa chụp. Bạn bấm OK thì nó sẽ hỏi bạn: "Use WB data from this Image for Custom WB" và Calcel hoặc OK (Sử dụng thông sô của ảnh này làm mẫu cân bằng trắng tùy chọn?). Bạn chọn OK. Có nghĩa là bạn đã chỉ cho máy biết cái ảnh vừa rồi trong điều kiện vừa chụp phải là màu trắng. Vậy là xong. Nếu bạn thay đổi điều kiện chụp thì bạn lại phải làm lại thủ tục đó. Cách này rất rườm rà vì phải chụp một cái ảnh màu trắng làm mẫu cho máy.
    4. Cân bằng trắng bằng nhiệt độ K: Trong MENU bạn chọn luôn White Balanc, sẽ hiện ra bảng tùy chọn cho các điều kiện chụp khác nhau. Bạn chọn bên trái dòng dưới cùng K. Bạn bấm OK rồi sau đó xoay bánh xe để 4800K. Bạn chụp thử 1 cái. Nếu thấy ám vàng là thừa nhiệt độ, bạn giảm nhiệt độ xuống. Nếu thấy ám tím là thiếu nhiệt độ, bạn tăng lên. Mỗi lần tăng giảm bạn chỉ tăng giảm 100K thôi. Cho đến bao giờ được ảnh trong và đẹp là OK.
    * Note: Cân bằng trắng bằng nhiệt độ K là chuẩn nhất, nên các bạn cố gắng thực hành theo cách này trong mọi điều kiện chụp, bảo đảm thành công cao.
    Chúc các bạn thành công!
    ===========================
    Thêm một chút về cách chỉnh máy CANON 50D cho người mới mua máy để tập tành chụp chạch:

* Cách chỉnh màu trong máy tóm tắt gọn như sau:
    1. Bạn chuyển máy về chế độ M (Manual - Chỉnh tay).
    2. Bấm nút MENU
    3. Chọn hình máy ảnh thứ hai từ bên trái sang.
    4. Chọn: WB SHIFT/BTK.
    5. Chỉnh lấy: B2 - G2.

Hình minh họa (Của Canhnt): Ta thấy trong hình là tọa độ A2M2. Thông thường với máy CANON chụp phòng ta hay dùng B2G2.

* Cách chỉnh chế độ chụp:
    Cũng tại MENU đó, lui xuống dưới 1 chút có dòng: Picture Style (Chế độ hình ảnh)
    Ta bấm OK sẽ vào trong MENU, ta chọn dòng thứ hai "Portrait" (Chân dung). Nếu bạn muốn chụp phong cảnh thì chọn Lanscape .v.v...

* Cách tinh chỉnh trong MENU "Chế độ hình ảnh cụ thể".
    Ta vẫn đang ở trong MENU Picture Style, và ta đã chọn dòng thứ hai "Portrait"
    Bây giờ ta bấm nút INFO dưới màn hình, ta sẽ vào được MENU tinh chỉnh chế độ chụp: Nó có 4 dòng

1. Sharpness: Bạn chuyển lên đến +6 hoặc +7 (Cho nét hết cỡ).
    2. Contract: Độ tương phản - Bạn để 0 (Sau này có hình đã chụp bạn có thể điều chỉnh lên xuống tùy ý thích).
    3. Saturation: Độ đậm nhạt của màu sắc - Mình thường để +1, bạn cũng để như thế, nếu sau này thấy ít thì tăng lên +2.
    4. Color Tone: Tông màu - Mình để +1, bạn cũng để như vậy nhá.

Vậy là xong rồi, đi tìm mẫu về "chiến" thôi!

Chỉnh sửa cuối: 6/8/12

2. NGUYENTHEHIEN.TK

NGUYENTHEHIEN.TK Well-Known Member

hôm nọ chụp phòng để auto chụp vàng khè. may mà kịp thời chuyển qua 5200k hehe... cảm ơn bác hoàng

van son thích bài này.

3. thusinhngheo123123

thusinhngheo123123 Member

Tuyệt cú mèo!
    Bác làm em hiểu ra vấn đề bấy lâu em thắc mắc rồi đấy.
    Nhất là cách Custom White balance
    Thanks bác nhiều nhé

van son thích bài này.

4. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thuê thợ đến chỉnh đèn phòng họ lấy mấy trăm ngàn, chủ byêus cũng chỉ chuyển chọn nhiệt độ K mà thôi. Còn lại ang áng ai cũng biết là khầu độ thì 11, ISO 100, tốc độ 125. Vậy cái qua trọng trong chỉnh mầu của phòng là chỉnh nhiệt độ K. Tự chỉnh lấy tiết kiệm được ối tiền đấy.

Chỉnh sửa cuối: 18/1/13

5. DXT

DXT MemVIP

Bổ sung thêm tý : có thể về chỉnh lại = Camera Raw trên PS đc cho cả RAW & JPG
    Em thì gần như chụp M tất & trỉnh WB = độ K hết nói chung em ko tin tưởng máy ảnh cái khoản đó lắm nên tự làm hết

van son and Dazzle like this.

6. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình có Camera RAW v. 4.0 có làm được việc đó không bạn DXT?

7. hoanganh_wedding

hoanganh_wedding MemVIP

em hay chụp chế độ K tăng giảm nhiệt độ màu từ 4500 đến 4800 nhưng ra file vẫn không ưng ý lắm chắc chưa biết điều chỉnh máy cộng đền chụp thanhk bác đã chia sẻ

Dazzle thích bài này.

8. DXT

DXT MemVIP

đc bác ạ nhưng bác dùng PS mấy chấm nếu PS3 thì bản 4.6 là bản cuối cùng đó

9. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

bác hoàng ui , sao em thấy máy 40 d chình chế độ k mà em hok điều chỉnh dc bác hoàng ụ , nó chỉ dc 4500k thui . em xoay cái bánh xe , lên xuống , đủ kiểu nhưng vẫn hok dc bác ụ , bác giúp em vúi ạ

10. Dazzle

Dazzle Già Làng

Xoay cái bánh xe nhỏ gần chỗ nút bấm shot ấy nhá!

nam_ cdvt™ thích bài này.

11. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

ôi em làm dc ùi , thanh kiu bác nhé

Dazzle thích bài này.

12. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

chụp K đúng là ngon thật , hồi nào tới giờ em toàn để WB bác ụ , lại gôm thêm dc 1 cái mới , thanh kiu bác nhé

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bạn cứ Thank's diễn đàn TVC nhé, đó là nơi cho chúng ta cần câu cơm đấy!

14. nam_ cdvt™

nam_ cdvt™ MemVIP

ấy , em thansk bác chứ , diễn đàn ko có mấy bác thì làm gì có diễn đàn chứ , bác là cái cột nHÀ tvc MỪ

15. Dazzle

Dazzle Già Làng

MÌnh là dân dựng phim dịch vụ thôi, từ hồi sang TVC đâm ra mê chụp ảnh, nên về ảnh "Em vẫn còn gà lắm", nên mong được học hỏi các bạn thêm nhiều!

van son and aperture like this.

16. van son

van son MemVIP

nghi ngờ tính cách bề ngoài trẻ con của bác lắm - toàn những câu nói sâu xa & rất thực tế

17. hoangan2583

hoangan2583 Super Moderator Thành viên BQT

Thank bác Hoàng. Máy cùi của em ko chỉnh được theo nhiệt độ. Để Thử chế độ Custom xem thế nào vậy? Lâu nay chẳng biết cái Custom này sử dụng như thế nao?

Dazzle thích bài này.

18. Dazzle

Dazzle Già Làng

Máy cùi là máy gì vậy bác?

19. Dazzle

Dazzle Già Làng

Up cho bạn nào đang hỏi về Cân bằng trắng trên CANON 50D!

20. vietfriend

vietfriend Upload Team

Thanks bác nha! Mình đang dùng 60D Lens Tamron 17-55 đèn 430 II Nhưng nói chung quy lại thì cân bằng trắng vẫn giống nhau thôi :D. thật sự thì cầm máy canon shot mà ko chỉnh về custom hay dùng WB nhiệt độ K là 1 thiếu sót rất lớn về dòng canon .Bài viết rất hay cho những bác nào chưa biết !

Dazzle thích bài này.

21. trendinhphulinh

trendinhphulinh Member

Em thích và chủ yếu dùng Auto và bù trừ.
    40D có 1 số trường hợp cân AWB chuối lắm nhưng biết sử vẫn dc.

Dazzle thích bài này.

22. thaonguyenxanh

thaonguyenxanh New Member

anh ơi, canon 60D có chỉnh giống vậy không? em chụp hình cũng vàng khè...

23. Dazzle

Dazzle Già Làng

Chắc cũng vậy thôi, bạn xem trong MENU ấy nhá!

van son thích bài này.

24. luuthao13579

luuthao13579 New Member

"Chỉnh lấy: B2 - G2": bạn có thể giải thích chổ này 1 chút không, cám ơn!

25. Dazzle

Dazzle Già Làng

Khi đã lấy được bảng chỉnh mầu ra rồi, theo mặc định bạn sẽ thấy cái chấm trắng nằm chính giữa. tức là số 0. Bạn dùng cái cần gẩy (Nămg trên cái bánh xe lớn), gẩy sang bên phải 2 nấc, gẩy lên 2 nấc. Vậy là đúng theo vị trí B2G2 (Nhìn bên tay phải trong cái ô đen bạn cũng thấy chữ B2B2).

van son and hoangquan like this.

26. luuthao13579

luuthao13579 New Member

Cám ơn bạn, ý mình chưa hiểu về hiệu quả của "B2G2".

27. amaokute

amaokute Banned

tại sao không chỉnh K nhỉ? cân bằng trắng chỉ có máy quay bắt buộc phải dùng, còn với máy ảnh thì ít lắm,

28. canhnt

canhnt MemVIP

Bạn nhìn vào hình sau:
    A: đỏ,
    M: tím,
    B: xanh da trời,
    G: xanh lá cây
    Từ đó bạn muốn thiên về màu gì thì chỉnh thôi.
    Đặt B2G2 tức là cho thiên về xanh da trời và xanh lá cây hai nấc.
    Bạn setup thử, chụp, rồi kiểm tra kết quả.

xuan hoang, videoHieu and ngminhbang like this.

29. Dazzle

Dazzle Già Làng

Hiện nay các thợ nhất là vùng nông thôn còn khg biết cân bằng trắng, chưa nói là cân bằng ntn. Vì vậy, bài hướng dẫn có nội ndung tùy chọn cho việc cân bằng trắng, để cho mọi người hiểu và tùy chỉnh cho công việc được thuận lợi.

van son and amaokute like this.

30. Dazzle

Dazzle Già Làng

Đấy, ngay thợ chụp "sành điệu" còn không hiểu hết ý nghĩa: thế nào là cân bằng trắng và thế nào là chỉnh "K" - Họ nghĩ đó là hai thứ hoàn toàn khác nhau: Theo họ thì máy quay thì phải chỉnh "CÂN BẰNG TRẮNG", còn máy chụp thì "CHỈNH K". Đây là cái lỗi của lối học truyền khẩu "bảo sao làm vậy", không cần hiểu thực chất của vấn đề.
    * Chú thích cho newbies: Chỉnh K, hay còn gọi là chỉnh độ K, thực tế là chỉnh nhiệt độ theo KEVIN (Chữ K là chữ viết tắt của KEVIN) - Là một trong nhiều cách chọn cân bằng trắng cho máy ảnh.

31. Gau Koi

Gau Koi MemVIP

. Cân bằng tự động: Bấm nút WB gần bánh xe nhỏ, chọn Auto. Cách này không sành điệu.

chú ơi là chú ơi.cháu chêt với chú mất
    lại còn k sành điệu nữa ..yêu qá

32. Dazzle

Dazzle Già Làng

He-he................ Lại nghe ông già chém gió à cháu?

33. Giga09

Giga09 MemVIP

Mr. Hoàng cái gì cũng giỏi. Hôm nào rảnh đi Bắc giang chuyến để anh đón rước nhé.

Dazzle thích bài này.

34. de_men

de_men MemVIP

Bác Dazzle cho mình hỏi mình xài con 5D m2 để 4600K chụp ngoài trời đẹp, nhưng không hiểu sao chụp trong nhà toàn bị màu vàng nhiều quá vậy Bác?. Thanks
    Cho mình bổ xung thêm là khi chụp trong nhà không dùng đèn.

Chỉnh sửa cuối: 22/11/12

35. Dazzle

Dazzle Già Làng

Nếu bạn muôn nói đó là do cân bằng trắng thì bạn chụp K4600 ngoìa trời mà đẹp là hơi lạ, vì nhiệt độ màu thay đổi theo thời tiết: nếu trời râm có nhiều mây phủ thì có thể bạn phải chụp bằng K rất cao, có thể đến 7600, nếu trời nắng thì có thể 5200, nếu trời về chiều tuy nắng có nhưng nhiệt độ có thể hạ xuóng rất thấp đến 4200. Còn trong nhà mà bị màu vàng là do nhiệt độ màu cạo Nếu có náh sáng đèn TUÝP, bạn có thể để 4200. Dùng đèn Flash thì để 4800. Dùng đèn tóc có thể phải để 3200-3600 ....Tóm lại, cái nhiệt độ mà bạn FIX trong máy đó mới chỉ là test. Sau khi chụp thử 1 tấm, nếu thấy vàng, bạn giảm nhiệt độ xuống, nếu thấy tím Blue, thì bạn nâng nhiệt độ lên, cho đến khi thấy ảnh trong thì là đươc.

36. xuanphuong195

xuanphuong195 New Member

bài nay hay qua
    cảm ơn bác hoàng nhiều

37. blacksky2301

blacksky2301 New Member

Anh ơi, e cũng mới mua 50D và cũng mới chơi máy ảnh, em thắc mắc 1 điều là nếu chỉnh K rồi thì có cần phải chỉnh B2G2 nữa không ạ

38. weddingvinhan

weddingvinhan Member

kính thưa toàn thể gia đình tvc có thể mình nói nhiều bạn cho là thừa cũng có thể nhiều bạn chưa biết. thui mình nói luôn trúng đâu thì trúng nhé...đầu tiên ta chụp ảnh thì ai cũng muốn bức ảnh đúng sáng phải không ạ. vậy thì thế nào là đúng sáng... máy có rất nhiều chế độ cân bằng trắng (có lẽ ai cũng biết) k auture, nhiều mây, bóng dâm...gì gì đấy...nhưng đó chỉ là thứ tạo sẵn thôi các bác ạ. thep mình đầu tiên ta chọn ảnh raw. sau đó chụp sao cho không sáng quá hoặc tối quá là được.Sau ta dùng phần mềm hỗ trợ ảnh raw Digital Photo Professional của canon với máy ảnh canon cân chỉnh màu sắc cho hợp lý sau đó ta xuất phải jpect hàng loạt. mình sằn lòng chia sẻ kinh ngiệm với những ai chưa biết howawcj muốn giao lưu ạ skype:weddingvinhan

tuanhiep and manhnhung9294 like this.

39. nguyenmanhnc

nguyenmanhnc New Member

tuyệt vời anh hoàng ơi.tận đáy lòng cảm ơn anh rất nhiều.em dùng máy canon 50d hôm trước chưa chỉnh nét hết cỡ nó cứ bị lulu giờ thì tuyệt

40. nguyenmanhnc

nguyenmanhnc New Member

anh hoàng ơi anh còn bí quyết nào chỉnh máy canon 50d nưa anh cho anh em biết với nhé hjhjh

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |