Công nghệ chụp trước lấy nét sau

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi bathnh, 5/9/16.

1. bathnh

bathnh MemVIP

Mình nghe nói bên Điện thoại có công nghệ chụp trước lấy nét sau không biết bên máy chụp có kỹ thuật này không , hoặc có phần mền nào khắc phục được không các Bác ơi - Mình lỡ bị out rồi biết làm sao đây huhu

hoandsg thích bài này.

2. videochau

videochau Già Làng

Xứ nào vậy bác nhìn quen quá....

hoandsg thích bài này.

3. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Quay Film và chụp ảnh nhiều người tự tin cho là dễ dàng, nhưng khi gặp phải tình huống như thế này, nếu không mạnh mẽ trong ý chí, tư tưởng... sẽ vô cùng ân hận ! Tấm hình này vô cùng quan trọng trong buổi đón tiếp nồng hậu Đức Cha (Đức Giám mục địa phận) mà bạn đã không bình tĩnh để Out mất rồi !!!

Thời đại CNTT - KTS cho nên không riêng gì dân chuyên nghiệp mới biết xủ lý nhanh gọn trong những tình huống "Xuất thần" mà người có lòng đam mê hoặc có nhiều tiền, vẫn sắm cho mình những đồ nghề rất "khủng", bạn ạ ! Cho nên, anh em mình hành nghề, nếu không chọn đúng vị trí đứng an toàn, góc độ và khoảnh khắc thích hợp sẽ bị mất uy tín trong phút giây...

Cho nên, để xử lý tấm hình này, chỉ còn cách chần thêm nét vào những điểm bị mất Nét mà thôi ! Bạn tạo Layer trống > dùng Brush mềm> vẽ theo đường nét những điểm bị Out ! Quan trọng nhất là chân dung Đức Cha - Cha (Linh mục) - Ô.Chủ tịch HĐGX và những vị quan trọng trong Ban hành giáo xứ...

Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa cuối: 5/9/16
    nguyenbachbp, haodesign™ and bathnh like this.

4. bathnh

bathnh MemVIP

Tấm này Mình chỉ chụp được một tay phải tay trái nắm vai 1 Ô trùm đang lao tới chân phải giơ ra để cản 2 Ô đang xông lại rõ thật khổ - đúng là Đức Cha 4 năm mới về làng 1 lần có khác

5. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link thân mến !

Mình xin chia sẻ thêm kinh nghiệm nhỏ trong những tình huống vô cùng quan trọng như thế này:
    Khi nhận hoặc không nhận chụp Lễ đón tiếp Đức Cha... trước giờ quan trọng của lịch sử, mình thường nói lớn tiếng cho tất cả mọi người trong GX đứng ở đầu cổng Nhà thờ GX cùng nghe:

"Xin mọi người dành lại một góc thích hợp cho những người có phận sự được làm phận sự đạt kết quả tốt đẹp nhất ! Xin những người cầm máy chụp hình, quay Film đứng thằng đều hết một hàng ngang ! Xin đừng lấn tới trước, làm ảnh hưởng phận sự của người khác ! Xin trân trọng cảm ơn !"

Khi mình nói lớn tiếng như vậy, thì Cha Quản xứ cũng ủng hộ theo, Ngài tự lên tiếng và cũng lập lại nội dung phát biểu của mình !
    Buổi đón tiếp Đức Cha, mọi người tự trọng không chen lấn, xô đẩy, chụp ảnh, quay Film thành công tốt đẹp !

mrvtuyen, minhduclx, SuSu and 3 others like this.

6. bathnh

bathnh MemVIP

Vâng xin cảm ơn Bác đã nhiệt tình chia sẽ bí quyết và quan trọng hơn là cách xử lý bức ảnh để khắc phục lại tấm ảnh out. nói thật là nhiều khi minh cầm máy đi chụp hoặc quay hay cảm thấy nó buồn buồn vì thấy tiếng mình nói ít trọng lượng quá lâu dần cái thôi luôn. Tự an ủi là phó nhòm mà có phải trưởng đâu nói nhiều người ta lại ghét , nên thôi cứ ghi nhận sự kiện là được hay dở là do mấy Ô ban tổ chức. Với lại hợp đồng sô này cũng khiêm tốn chỉ chụp 85 Em thêm sức với 1 tấm hình chung thôi còn đón tiệp mục vụ Mình chỉ chụp thêm làm tư liệu đăng lên Fb của Xứ. Chỉ tiếc tấm này quan trọng mà out , nhờ có Bác chỉ cách sửa Mình thấy rất được an ủi
    Cảm ơn bác nhiều !

7. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

:p Như vậy, cá tính và tác phong làm việc không ai giống ai rồi ! Những điều mình chia sẻ chân thành với bạn là từ thực tế đã áp dụng thành công mỹ mãn !
    Ngoài đời và trong giao tiếp ứng xử mình cũng không bao giờ to tiếng với ai ! Nhưng để sản phẩm, tác phẩm chụp ảnh, quay Film đạt được kết quả như mong muốn, ngoài tay nghề vững vàng, còn cần sự hỗ trợ đắc lực của chủ nhà, bạn ạ !

Dù chỉ có dăm ba tấm hình chụp ảnh Sinh nhật, hay chưa được 100 tấm Lễ Thêm Sức - Rước Lễ lần đầu... nhưng khi đã hành nghề, kết quả sản phẩm là thước đo, đánh giá và nhìn nhận của khách quan ! Người ta không cần biết với bất cứ lý do khách quan hay chủ quan, mà họ chỉ nhìn và nhận sản phẩm tuyệt hảo mà thôi !

Chúc bạn thành công !

8. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Cái này bác thử sài bộ lọc Sharpen trong Filter của photoshop xem sao, em nghĩ nó sử lý đc khoảng 30-50% gì đó cho bức hình của bác đấy.
    Trong bộ Sharpen này bác sài 2 thằng Unsharp Mask... và Shake Redution, cứ kéo thông số của nó sao cho nhìn vừa mắt mình thì thôi, bác nhớ nhân layer lên hẵng làm để còn review so sánh nhé., vs những ảnh mờ mờ hoặc rung nhẹ em dùng thấy cũng tương đối hiệu quả ạ.

nguyenbachbp thích bài này.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tấm hình bị rung máy và tốc độ thấp làm mờ thành vệt dài - mấy cái khử rung thường ko ăn thua rồi.
    Đức có thử làm mà sao up lên ko đc.

nguyenbachbp and hoandsg like this.

10. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Anh chỉnh cho dung lượng tấm ảnh nhỏ lại khoảng dưới 1MB thôi rồi vào đây upload lên là được:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

11. ngtung_vn

Thêm bác phát nữa là hình như nó ko chấp nhận ảnh dạng CMYK chỉ nhận rgb

minhduclx, nguyenbachbp and hoandsg like this.

12. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hình nầy sài Shake Redution 2 lần, lần sau nhẹ lại chứ sài mạnh như lần đầu thì lên ghê quá.
    Nét lại đc phần nào nhưng cái cần nét nhất lại ko nổi.

13. ngtung_vn

Em nghĩ làm xong phải chấm chấm, chỉnh sửa lại tí nữa, những chỗ bị rung x2, x3 lên thì ngon ạ, Tương đối cũng nâng đc lên 1 đoạn khá đấy.

14. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Các bạn thân mến !

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link đã lập Topic: "Công nghệ chụp trước lấy nét sau" thật là thú vị để cộng đồng TVC có dịp giao lưu, chia sẻ trong tình thần là anh em một nhà !
    Mình lại đang khẩn trương để hoàn thành Phục chế bàn giao cho khách hàng, không thì mình sẽ trình bày cụ thể, rõ ràng từng bước về việc "cứu nguy" cho tấm hình của bạnVui lòng đăng nhập để thấy link đã bị mất Nét ! Ngồi làm việc mà tinh thần cứ nao nao, mong sao cho xong tấm hình Phục chế của khách hàng...

Trước mắt, xin chia sẻ cùng cộng đồng TVC Tutorial Video: DIGITAL PAINTING của các Designer - Họa sĩ người nước ngoài:
    *** Digital Painting in Photoshop: Female Portrait #1

*** Digital Painting in Photoshop: Female Portrait #2

DIGITAL PAINTING
    không còn xa lại đối với giới Designer - Artist nước ngoài và đã đạt đến mức đỉnh cao tuyệt hảo, tuyệt vời, các bạn ạ ! Xem từng Tutorial Video - DIGITAL PAINTING của họ, mình không khỏi giật mình ngoảnh nhìn lại bản thân... Designer - Artist nước ngoài họ giỏi quá! Quá tuyệt vời ! Rất đáng cho chúng ta, những người đam mê Đồ họa - Mỹ thuật & Hội họa phải đầu tư nghiên cứu, không thì có chạy, có bay được lên khỏi mặt đất cũng không thể nào sánh kịp với họ !

Thân mời các bạn cùng tham khảo, nghiên cứu nhé !
    Chúc các bạn thành công !

*** PS:
    Trên tinh thần là anh em một nhà, cho nên mình không giấu diếm "bí quyết" nghề nghiệp, bạnVui lòng đăng nhập để thấy linkgửi File gốc qua Email của mình nhé ! Mình sẽ giúp bạn !
    Mến !

_TMT_, haodesign™, bathnh and 3 others like this.

15. bathnh

bathnh MemVIP

Vâng! với một chủ đề nho nhỏ thôi mà được dịp giao lưu chia sẽ với AE là quá vui rồi. cách làm nào cũng có cái hay cái công dụng của nó, chung quy cũng là những kinh nghiệm qua quá trình làm việc - và có TVC để AE viết lên tâm sự mỗi người điều này phải xin cám ơn TVC nha. Nói thật từ khi tham gia TVC từ 2011 mỗi khi khó khăn đều vào đây tìm đáp án ko hà ( chứ chưa đăng bài khi nào - chỉ mới đăng mấy tuần này hihi ). Còn về tấm ảnh này Mình rất kết cách làm của Bác Hoandsg - tạo lớp, mask dùng Brush để vẽ và loại bỏ hình trong hình . file này ngoài out nó còn bị nhảy tạo nên hình ảo phải loại bỏ rồi mới dùng các bộ lọc ( Filter ) được

16. bathnh

bathnh MemVIP

Xin cảm ơn - Anh nhiệt tình quá - ở trên Mình có nói là tấm này để làm tư liệu thôi mà, sẳn làm luôn đề tài để AE thảo luận cho vui

17. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

:D :p ;) Bạn thành công, mình rất vui... cả nhà ta cùng vui lây !
    Mến !

18. ngtung_vn

"DIGITAL PAINTING" Cái món này cháu thấy ngta làm rồi chú ạ. Ng bình thường làm cái này tỉ mỉ đến mấy cũng không đc, phải họa sĩ mới ok hoặc am hiểu tỉ lệ, sáng tối khuôn mặt. Ở Việt Nam mình chẳng qua vấn đề bản quyền hay sự sáng tạo chưa đc đón nhận 1 cách đúng đắn chứ. Theo cháu nghĩ VN mình cũng nhiều ng tài, tại vì họ ko xuất hiện hoặc xã hội ta chưa khai quật họ ra khỏi ánh sáng thôi...

hoandsg thích bài này.

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mấy cái painting đó chắc là trong trường mỹ thuật + pro nước ngoài.
    VN thì pro ko rảnh làm mấy cái đó vì bận còn kiếm cơm, còn ai làm đc dù PR đc tiếng bản thân nhưng mãng đó vn hầu như hiếm nơi cần nên chắc cũng ko đc ai chú ý để kiếm việc - vậy kiếm cái dễ hơn làm PR mau nổi hơn ko.
    VN thì chỉ làm mấy cái công nghệ cỡ 20-50 năm trước thôi, nhưng mở miêng là đi tắt đón đầu, là CNH. Nội mấy cái clip hoạt hình VN làm chiếu trên VTV nầy kia nhìn còn thua các clip walt disney hay thỏ ơi hãy đợi đấy của người ta cách đây hơn 30 năm thì đủ biết. Cả 1 tập thể như thế - ai giỏi hơn họ cho vào để làm gì ? tự nhiên để mất việc ah!
    Trong khi trường lớp cũng thế, các lão bối bối toàn...làm lãnh đạo mà mấy khoản đó mù mịt. Dạy đc cái gì chứ và chịu cho ai dạy mấy cái đó chứ, tự nhiên tôi chủ nhiệm, tôi trưởng khoa mà ko biết để thắng ắt ơ ví đầu mới ra trường vô làm, kinh nghiệm ko có gì đi dạy cả 1 mảng mới ah, để có gì đụng tới nó nói anh có biết gì mảng nầy đâu mà chỉ bảo em. Ko đc thì nên Cấm :D.

hoandsg and ngtung_vn like this.

20. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Cảm ơn 02 bạn đã quan tâm chia sẻ !

Trong Diễn đàn TVC - Team Phục chế có bạnVui lòng đăng nhập để thấy link hiện giờ đang công tác tại một công ty phát triển Game của Nhật bản, bạn ấy là Designer Pro về mảng Digital Painting !
    Vì đây là Topic của bạnVui lòng đăng nhập để thấy link, cho nên mình không thể giải trình tường tận về chuyên đề DIGITAL PAINTING một cách cụ thể, nhưng nếu bạn nào yêu thích, đam mê và có hướng tìm tòi để phát huy năng khiếu mỹ thuật, xin mời ghé thăm Topic sau, chúng ta cùng giao lưu, chia sẻ để cùng khám phá thế giới tuyệt vời này:
    Vẽ tranh trên Photoshop & Các Phần mềm khác
    Vui lòng đăng nhập để thấy link
    (Mình hoàn toàn vô tư không có ý định câu View Click Thank, vì tính đến thời điểm này, mình đã nằm trong danh sách Top Like: 6705)

Các Designer - Artist nước ngoài họ sử dụng bảng vẽ điện tử cảm ứng Wacom - Genius ... để vẽ tranh KTS trên Adobe Photoshop - Corel Painter - Artrage Studio Pro ... còn hiện tại, mình vẫn còn sử dụng Chuột máy tính cho nên rất khó khăn trong việc điều khiển Brush...

Hẹn gặp các bạn yêu thích trong Topic: Vẽ tranh trên Photoshop & Các Phần mềm khác
    Xin cảm ơn !

bathnh, minhduclx, SuSu and 3 others like this.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |