digi4u

Chụp ảnh tiệc cưới

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi newlife, 24/10/16.

1. newlife

newlife New Member

Các bác nào có kinh nghiệm chụp tiệc cưới xin chia sẻ kinh nghiệm cho e với ạ. E mới đi chụp mà thấy khách có vẻ không hài lòng lắm.Thấy bối rối quá các bác ạ.

2. thientranglab

thientranglab MemVIP

demo vài tấm khách không ưng lên coi thử thì mới biết là họ không ưng ở chỗ nào chứ

toanyentn, newlife, hoandsg and 2 others like this.
  3. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn chỉ cần biết khách không hài lòng về màu sắc - bố cục - số lượng ( cái này quan trọng nhất -coi chừng trùng lắp..........) và cuối cùng phong cách tác nghiệp và quan hệ với khách hàng khi tác nghiệp - hãy giả bộ chỉnh sửa một vài cái coi như là ngứa mắt mình và được lòng với khách hàng - như giúp chú rể sửa cà vạt .... khách hàng sẽ bỏ qua cho bạn bất cứ lỗi gì khi có sự cố xảy ra

newlife and haodesign™ like this.
  4. newlife

newlife New Member

dạ, vd tấm này người ta kêu sao k chụp cả chân ạ [​IMG]

5. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Vậy về sau bạn chụp wide rộng ra sau đó về crop - mình thấy nhiều bạn hơi có vẻ khó khi chụp đứng - mà hình chụp ngang mình thấy vẫn cứng cáp bố cục hơn ( đừng lo sợ về chuyện giảm chất lượng.? )

newlife and haodesign™ like this.
  6. nguyễn ngọc Lễ

nguyễn ngọc Lễ Member

Theo ý mình tấm này bạn nên chụp đứng thì đầy đủ bố cục hơn, lấy cả cổng cưới luôn tại vì gia đình chứ bạn chụp ngang thì mất cả chì lẫn chài (cổng cưới cũng ko lấy trọn và chân cũng mấtn người khó tính họ ko chịu đâu) nghề nhiếp ảnh mà bạn làm dâu cả ngàn họ nên tìm cách tối ưu nhất để mình có cách phân bua vơi KH )từ 6 ng trở lên bạn nên chụp ngang. Chúc bạn mau chóng thành công

Vũ Anh Nhân and newlife like this.
  7. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhìn quen quá có ở AG ko ta.
    Chụp thế bị nói phải rồi. Bạn tự chụp hay có học hỏi thầy gì không ? Chứ hình bạn làm PS màu sắc OK, có điều bố cục vầy bị nói thì phải.
    Nên như máy bác trên nói - chụp rộng tý - về PS crop lại cho hợp. Còn sau cho hợp lý bạn nên mở các album cưới gia đình ra coi sẽ thấy thôi :D.

newlife thích bài này.
  8. newlife

newlife New Member

e cám ơn các bác ạ...e ở HP ạ, màu e chạy action vậy khách còn kêu là sáng quá, e mới chụp mà bị khách chê vậy thấy mất tinh thần lắm, chỉ muốn bỏ chụp

kaquy123 thích bài này.
  9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Màu nhìn màn hình là 1 lẽ - ra hình là 1 lẽ.
    Bạn so hình y chang màu màn hình ko ?
    Màu bạn nếu góp ý thì chỉ có khoản còn Đục chưa Trong (cách nói của ae chỗ mình - còn chuyên môn thì ko biết nói sao: diễn giải là còn phủ 1 lớp hơi bị trắng như sương - hình lên chưa Trong - Nét - Sắc do bị phủ lớp ấy).

newlife thích bài này.
  10. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

- Bạn có thể cho biết bạn đang chụp máy gì Cộng đồng sẽ giúp đỡ bạn ( có thể có những action hay bạn sẽ được chia sẻ cho phù hợp ...)
    Còn nếu nói về chỉnh sửa hình tiệc mình chỉ nói theo ý mình khuyến khích không nên chình sửa ở nhà - mà chỉ crop và bố cục cho gọn vì khi đưa ra lab người thợ họ sẽ khó chỉnh theo độ sáng tối bảo hòa màu của lab .. mình đã từng bị chụp hơi tối sợ chê chỉnh một hồi coi được khi ra lab nhìn hình xuất chịu không nổi ( lỗi tại mình ) - còn khi bạn làm album thì vô tư chỉnh vì màu sắc có loạn nhưng khối nét chuẩn...không ai nói vì album là phải muôn màu vẻ........đó là ý kiến mình thôi bản thân cũng mong được học hỏi thêm nơi cộng đồng cũng như bạn ...

11. phuocvinhpg

phuocvinhpg New Member

nếu bạn dùng crop thì dùng sigma 17-50 or kit 18-135. FF thì 24-105 F4L, khẩu tầm 5.6-7.1, iso cứ 800-1600 , tốc cứ 100 trở lên+ đèn flash tầm 1/8-1/4( để có j hay quất dc liên tục 2-4 phát đèn) . 5ng chụp đứng hơn 5ng chụp ngang. tấm nào cũng phải chụp nguyên con.ko sợ noise đâu nếu cứng tay nét đều sáng đều thì in láng, nếu hơi noise hay soft thì in lụa. khách xem ảnh ko ai dí sát mặt để xem giống mấy ông nhiếp nên cứ yên tâm. à còn cái nữa cứ tự tin quất tới đừng để cháy hay quá tối, tấm nào đẹp thì cho xem và khi cho xem đừng zoom. ảnh tiệc và ivent e toàn chụp jpg cở S cho lợi thẻ và đở noise, in khổ a4 vẩn tươi xanh.

12. tvh2002dz

tvh2002dz Well-Known Member

bạn chụp dịch vụ thế này bị chê là đúng rồi.Crop ảnh chưa biết cách

13. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

isp 800- 1600 có quá ko bác. full thì còn đỡ. crop thì thua

14. newlife

newlife New Member

e dùng d80 + tamron 17-50 ạ, vấn đề in ảnh thì e k lo vì đã có lab xử lý, chắc e cần học thêm bố cục và kĩ năng chụp nữa ạ.

15. newlife

newlife New Member

e nhìn cũng thấy nó bị mờ mờ, mà k biết chỉnh sao cho đẹp hơn ạ

16. Tâm bờm

Tâm bờm Well-Known Member

Có mấy cái khẩu quyết thế này bác nhớ dùm:
    1. Cứ 4 ng trở xuống chụp máy đứng
    2. Làm Lễ và tuyên bố trên nhà hàng luôn luôn máy ngang.
    3. Không cắt từ đầu gối trở xuống, nếu ở mức đó thì lấy cả chân.
    4. Mấy em váy ngắn chân thon bằng mọi giá phải cho cặp giò đó hiện lên hình.
    5. Chụp rộng 1 chút về crop lại đc, nhưng chụp chặt về đắp vào là cực khó.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu vậy thì ra nói lab thôi.
    Nhưng cái 9 hình bạn ra có bị đục không. Vì nhìn màn hình đục nhưng lab nó có profile quá nét nên để đục vầy lên nét thì ok. Chứ ra cũng đục mới có vấn đề. (Làm lâu bác sẽ thấy đôi lúc nhìn file trên máy tệ tệ dư nầy thiếu kia chứ lab rọi ra tuyệt vời vì màu của họ như vậy!!! Chắc lab làm thế để thợ khỏi đem ảnh họ đi đâu in đc :D).
    Nếu ra đục thì nói lab lần sau chỉnh trong tý họ tự xử. Còn xử lý cho trong lên dễ mà: vô Leve kéo cái màu đên lên cỡ 10 là trong ngay (nhưng nói rồi - phải coi hình ra mới quyết định nha).

newlife thích bài này.
  18. newlife

newlife New Member

hình ra thì lab họ làm đẹp lắm ạ, k chê vào đâu đc, cái chính là e gửi file cho khách do e pts cho nên chưa đc đẹp ạ

19. newlife

newlife New Member

cám ơn bác đã chia sẻ

haohaop thích bài này.
  20. lubu

lubu Active Member

File làm như thế nào Miễn ra hình lab rọi đẹp, giao hình khách không chê ,còn xin file khách tự đi rửa xấu thì thợ mới sống nỗi
    vui vẻ,tư tin lên ,Đúng là người ta mướn cái váy dài đẹp nên lấy hết chân và đuôi váy(tâm lý chị em đi dự tiệc)...chủ yếu là biết rút kinh nghiệm cho lần sau...

minhduclx thích bài này.