digi4u
DIF

Chọn Nikon afs 17 -55 f2.8 ( Cũ) hay Nikon AFS 16 -80 f 2.8 -4 E Nano mới

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi nhmnikon, 1/1/17.

1. minhduclx

minhduclx MemVIP

Chụp đám tiệc chủ yếu, chụp ab cũng có mà ít chứ ko chuyên thì mua máy cũ sài rồi hàng sách tay tầm 30k shot trở lại sài vô tư mà bác . Còn chuyên chụp ab ngoại cảnh hay film trường ( tháng chụp trên 30 show) với mỗi show tầm 300-1000 tấm -> tháng tầm 10k shot thì tiếc chi tiền mà không mua luôn máy mới.
    Giá máy cũ rẽ hơn hàng mới khá nhiều - nếu chịu tìm thì D610 chỉ loanh quanh cái giá bác tính mua len đó. Còn nếu có mối đặt hàng và chịu đợi thì còn rẽ nữa, có anh mình biết đi săn mấy cái đó về bán lại mà giá bán lại tầm 15tr hà thì giá gốc còn rẽ nữa.
    Len thì bác mua mới mắc tiền phải rồi - nếu thay 70-200VR bằng 80-200ED 2.8 đời 3 hay 4 giá rẽ gần 1/2 rồi, chất lượng ko kém quá xa , nếu tìm được len ngon thì cũng 8-9/10 chứ ko thua nhiều. Chỉ có điều nếu muốn sài em nó qua crop thì tầm D80-90 trở lên như D300 hay phải D7k trở lên, chứ cỡ D5k thì lấy nét tay ah. Vì đã từng cầm 80-200 nên biết em nó.
    Còn 24-70 mình chưa ngẫm tới nên ko biết lấy cái gì thay :D.

Nhưng như bác nói - đó là nhu cầu của bác - nên bác có tính toán riêng của mình. Vậy thì mua theo ý bác thôi.
    Đức chỉ phân tích trên mức giá thôi ah. Chứ ko có khuyên qua FF nữa ah nha. Vì đã có vài máy crop - lọt 1-2 em FF vô khó làm ăn lắm trừ phi tiệm chụp cổng + ab đắc thì đầu tư để làm chuyên cho nó : coi như cái máy 9 để làm thương hiệu và tạo đẳng cấp cho tiệm mà hình cũng ok hơn.

Đức đã sài qua Tamron công nhận len đập hộp ra hình phải nói,...nhưng chụp tầm 3 năm em nó tã thiệt - sài mình em nó ko để ý nhưng lỡ mà lôi cái hình cũ năm xửa năm kìa ra so cái giật mình sao mà....:D.Nên len for có mua thì mua đập hộp - ko thôi kiếm em len hãng 2nd ngon ngon mua sài vậy.

Chỉnh sửa cuối: 4/1/17
    nhmnikon and van son like this.
  2. Tâm bờm

Tâm bờm Well-Known Member

Cái tamron mình mua cũ, xem trên hóa đơn thì hơn 1 năm, mình xài đc khoảng 8 tháng, giờ vẫn thấy ổn, xuất hiện 2 hạt bụi. Mình cũng xác định dùng 3-4 năm là tối đa, sau đó bán xác mua tiếp cái khác... cứ như vậy 3 lần đổi trên 10 năm mới bằng tiền mua 1 cái canon 24-70 mark II, nếu mua canon thì xác định phải xài 7-8 năm mới đổi... vậy xem lại mấy cái canon 24-70 2.8 mark I tuổi đời 7-8 năm xem, nếu để tủ thì còn đẹp chứ mang cày thì có cái nào còn đẹp đâu, chưa kể chọn canon thì ngay từ đầu đã soft soft rồi chưa 0 đc giai đoạn đầu nét căng như tamron.Mình thì suy nghĩ vậy nên chọn mua Tamron, cái mình mua hàng chính hãng bảo hành đc 4 năm, nên xác định xài 3 - 4 năm là tối đa.

nhmnikon thích bài này.
  3. nhmnikon

nhmnikon Member

- Thích ý bác. Mình cũng chuyên Tamrong 17 -5- f 2.8 non VC ( Chính hãng ). Cái trước sài 4 năm, bán lại 3 tr. Cái này gần 2 năm rồi ( BH là 3 năm )