Cần tư vấn về máy in .

Thảo luận trong 'Máy in' bắt đầu bởi syhung1188, 26/11/16.

1. syhung1188

syhung1188 Active Member

Như đã nói ở trên . Tình hình là em đang có ý định update bạn già R230 nhưng xem trên Google thì loạn quá nên em cả gan lập toppic để mong m.n ai đang dùng loại máy nào thì cho chút cả nghĩ về loại đó . E thì vẫn thích loại in phun vì cảm thấy màu nó rực rỡ ( dễ lấy tiền mà khách cũng thích ) . Chúc cả nhà online vui vẻ . Cảm ơn đã đọc toppic này .:D

2. ngtung_vn

ngtung_vn Well-Known Member

Đa số các bác trong 4r sài epson T60 trở lên. Dòng A4. Mình xưa cũng sài Epson nhưng thấy nó kéo giấy hơi kém nên chuyển sang canon lâu rồi, toàn sài A3 cho tiện vì làm thập cẩm hổ lốn. Tùy theo công việc mà mua thôi ạ.

syhung1188 thích bài này.

3. syhung1188

syhung1188 Active Member

E thì đa số là in khổ A4 thôi. thế Bác dùng loại j và nó có ôrn định k v bác

4. ngtung_vn

Canon 6560 sài 2 năm rồi có khi cả tháng chẳng in gì nhưng cũng ko thấy sao. Còn lỗi lặt vặt thì thi thoảng. Cái này dùng khác biết mà. Trên mấy trang web bán máy nó có chỉ hết. Mạnh dạn lên. Thấy mấy bác ở đây toàn dùng T60 update lên gì gì đó, mà giá cũng ngang con A3 của mình á, chắc là tốt rồi.

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn nói khơi khơi quá (sory nói thật), cái 9 sài mực gì ko nói !?
    Mực xịn để cả năm ko lo.
    Mực nước cả tháng hơn lo mực đóng cặn (mực dõm thôi)
    Mực dầu để 1 tuần ko in khả năng cao nghẹt đầu phun.

Cùng 1 cái ống cống phi 27: bạn đổ nước vo gạo thì vô tư miễn đừng đổ cả bao gạo vô; còn đổ cháo ra cũng ko lo - nghẹt thì lắc cái hết; nhưng đem cả nồi cơm đổ ra xem nghẹt không- nghẹt rồi lắc hết ko hay phải can thiệp mạnh. Nên muốn so sánh để lâu ko phải nói sài mực nào chứ.

Còn sài thì ai quen cái nào sài cái đó.

hoandsg and syhung1188 like this.

6. ngtung_vn

Quên, em sài mực cho cái máy đó mực nước thôi các bác ạ. Tên mực thì em cũng ko nhớ vì lười lôi ra xem nhưng nhớ ban đầu nó đánh dấu dùng cho canon có 180k/lit thôi.

7. syhung1188

syhung1188 Active Member

Cho e hỏi là Epson T60 và Canon 6560 đó màu của nó có rực như ..bà già R230 k Bác .

8. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn ra dịch vụ in ấn in thử 5-10k về so cụ thể đi - chứ hỏi khó trả lời lắm.
    Người thích đậm đà - nên thấy bt, bạn thích lợt nhớt nên họ nói bt rồi tin theo sao được.
    Còn so R230 mình thấy gần như nhau mà - mình chỉnh đi chỉnh lại sao cho màu mình nhìn sao phải in ra gần giống vậy tầm 80% trở lên.

syhung1188 and van son like this.

9. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mục nước có ảnh hưởng mấy đầu in đâu mà lo.
    Có chỗ 2 máy để quay tua, sài máy nầy xong tầm 3 tháng mới lôi máy kia ra sài cỡ 2-3 tháng - cũng mực nước đó. Để nằm kho 3 tháng ra sài vẫn ok đó. Sài hơn 3 năm rồi theo mình biết vẫn chưa bị gì.
    Chứ bạn đổi mực dầu rồi để ko sài 10 ngày xem thử....Mà nói luôn mực dầu 180k của bạn mua đc cao lắm 200-300ml

10. ngtung_vn

Báo cáo bác Đức, máy nhỏ em sài mực nước :D ( như đã nói trên ). Còn bác biết máy to em sài mực dầu ntn ko? 1 chai 1 lít 450k. Ngày nào ko in là cũng Xả ( Clear ) em nó phát đấy ạ. Còn mấy cái loại mực cùi cùi ~300k dùng chưa tắc đầu phun thì đã tắc ống dẫn rồi. Em dính miết rồi mà :confused:

minhduclx thích bài này.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Tại bạn nói trên "Canon 6560 sài 2 năm rồi có khi cả tháng chẳng in gì nhưng cũng ko thấy sao. " làm ai không biết đọc xong thông tin đó cái thần thánh lên - Canon 6560 tuyệt vời ông mặt trời - mua về in thẻ vô tử , cần đi chơi du lịch, hay nghĩ ăn Tết 1 tháng cũng ok, chả lo như T60 cứ lo chết/nghẹt đầu phun,...mà ko nói rõ LÝ DO là tại sài mực nước - chứ không phải tại cái máy in Thần Thánh.
    Ở dưới bạn có nói rõ là sài mực nước - nhưng cũng ko bổ xung là nhờ đó mà máy để lâu không in không sao.

Đức từng rất mệt mõi (đọc gần vài trăm trang đủ diễn đàn) tranh luận đủ thứ để quyết định mua máy in cho mình. Nên hiểu cái cảm giác bối rồi và cái tư vấn nửa vời từng đọc đó lắm. Vì đọc sơ tài liệu nào - than thở nào cũng chung quy là ..sài mực dầu là nghẹt đầu phun,...đủ thứ,...
    Trong khi mực nước mọi thứ tốt hơn thì lại in không bền bằng.
    Mình cũng đi làm cho 1 vài nơi và họ cũng toàn in bằng nước, kể cả các tiệm photocopy. Và kể cả cái máy in trước đó mình sài cũng nước.
    Nên quyết định đầu tư dầu là...ghê ghóm lắm, do dự lắm, ...nhưng xong rồi thấy chả có gì. Sài bình thường y như nước - yêu cầu kỹ tính hơn thôi. Còn đọc thì trời ơi, ko dám đầu tư hay đầu tư nhưng đổi máy nầy máy kia cho bền,...

van son thích bài này.

12. ngtung_vn

Đúng rồi đấy bác. Cơ bản em tại em thấy đa số các ae trên này hiểu hết rồi nên ko nói rõ ra :D lười typing. Ngta nói có loại mực dầu ko có mùi ( cho máy to cơ ) Nhưng theo em dùng thử hết rồi, in nền bệt mùi hết. Mực nước muốn bền thì chỉ có cán thêm lớp màng ( rẻ mà ). Nó hữu hiệu hơn nhiều là ko độc hại bằng, an toàn đầu phun hơn, chung quy là kinh tế hơn rất nhiều. Mà màu sắc vẫn rất đẹp mà nhỉ ;)

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bạn làm ăn lớn, nhà in thì cán màng là chuyện nhỏ.
    Đây anh em đa số in thẻ (in thẻ mới sài dầu chứ in thiệp cưới sài nước rồi) Do yêu cầu cần bền màu - đẹp - chống nước và QUAN TRỌNG là đóng mộc ăn (chứ không chơi cái máy in nhiệt đẹp hơn - bóng hơn dù mắc tiền / mỗi cp hơn nhưng tiền đầu tư rẽ hơn) . Nên muốn cán màng cũng không được và khó. Cần bền nữa thì thôi chịu khó ép nguội hay ép nóng plastic vậy.

van son, syhung1188 and ngtung_vn like this.

14. ngtung_vn

Ah tiện em hỏi chút đã có bác nào thử in loại tranh 3d chưa ạ. Mai em cũng thử chế 1 tấm in chơi xem ntn. Ai có sẵn share em vs đc ko ạ :p

15. bin_master

bin_master Member

Theo mình dùng thì:
    + Chuyên thiệp cười xài T60 hút dễ các loại giấy
    + CHuyên in ảnh xài 1390 màu chuẩn + đẹp, đập nhanh, bền

16. bin_master

bin_master Member

Mình đang tính tích tiền mua con máy in siêu tốc. Có ai cùng hướng đi ko @@

syhung1188 and haohaop like this.

17. thanhvan0981

thanhvan0981 MemVIP

Mình thì dùng cả CANON lẫn EPSON sau khi sử dụng thì thấy thế này ah CANON in nhanh bản in đẹp min màu sắc hài hòa dễ lấy tiền mực nước cung rẻ mỗi tội tuổi thọ không cao
    EPSON màu sắc rực rỡ sẵn linh kiện nhiều người dùng , đang dùng R230 + T50 thì thấy R230 màu rực hơn T50 độ bền cao hơn T50

syhung1188 and ngtung_vn like this.

18. syhung1188

syhung1188 Active Member

Thank tất cả mọi người đã cho e nhữg ý kiến ạh. Trước h e vẫn hay dùng hàng của Epson nên hôm vừa rồi e đã cưới em T60 của nhà Epson rồi :p .
    Vậy cho e hỏi thêm là các Bác ai dùng loại giấy nào thì màu sắc theo ý kiến bản thân là đẹp nhất vậy ạh .
    E hay dùng giấy KoDak . Màu in thì bt nhưng độ bền k dc cao mấy . Được mấy tháng thì nó phai màu ak :(

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Pjhai màu do mực chứ ko phải do giấy - đừng đổ em nó tội nghiệp.
    Giống cùng PS hay cùng cây cọ và bảng màu, người vẽ ra kiệt tác thằng vẽ ra 1 bệt màu -> rồi đổ tại màu dõm, giấy dõm,...mà ko nhìn nhận tại thằng vẽ đéo có khiếu :D haha mình cũng vẽ lát ko ra cái gì nè.
    Mực muốn bền thì như mình nói rồi - SÀI MỰC DẦU bền hơn. Nhưng nhớ sài loại tốt , đừng sài dầu dõm nầy kia. Được cái nầy mất cái kia, mực dầu mắc hơn gấp 3-7 lần mực nước tùy chỗ bán và loại mực, đồng thời do đậm đặc hơn nên phải kỹ tính hơn ko dễ tắc đầu phun. Và đang sài nước muốn chuyển qua dầu phải đi vệ sinh đầu phun kỹ rồi thay nguyên bộ - coi như bộ cũ bỏ.
    Còn giấy Kodak thì sài loại RC gần 100k/xấp ấy, sài loại dõm hơn thì in ra thường đẹp hơn nếu không biết canh - nhưng độ bám của màng giấy yếu hơn nhiều : ép xong lột ra bay màu - đơn giản hơn nữa in xong lấy miếng băng keo hay decal ịn ịn lên rồi lột ra cũng bay màu và đi lớp màng trên.

syhung1188 and van son like this.

20. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Các bác dùng giấy in ảnh ilford đi (110k/ xấp 20 tờ A4), in xong dùng móng tay cạo cũng không bong tróc được. Mình đang dùng giấy này in với Epson L220 mực liên tục chính hãng thấy cũng tốt, mặt giấy bóng mượt, cứng cáp như giấy ở Lab.
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

21. buivantan

buivantan MemVIP

hiện tại e sài mực epson 6 hủ giá 500K vs giấy dokadk a4 - 100k in vẫn bình thường các bác

22. duylestudio

duylestudio New Member

Chào anh/chị!
    Sẵn tiện cho em hỏi em chỉ in hỉnh thẻ thì nên dùng máy in và mực và giấy loại nào là tối ưu chi phí và chất lượng tạm ổn ạ!
    Rất mong được sự hỗ trợ vấn đáp ạ!
    Em chân thành cảm ơn!

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

In nhiều ngày nào cũng có thì máy in phun - trên bàn luận quá trời rõ ràng rồi T60 hay cao cấp hơn mấy dòng A3 đó, mực thì ngon sài mực xịn, giảm giá tý thì mực ngoài xịn hãng, giảm nữa thì mực dầu.
    Còn ít khách, tuần 3-5 thẻ thì mua máy in nhiệt Canon hay Hiti, giá máy rẽ nhưng bản in mắc, nhưng sài ít nó bền thơn máy in phun nhiều. Máy in phun phải xác định mua về sài ít hay nhiều tầm cao nhất 5 năm là banh xác. Còn bình thường tầm 3 năm thôi. Sau 3 năm có thể vẫn in được nhưng để chuyên in thẻ thì khó đẹp như máy mới, nhưng in thiệp cưới - in màu tào lao thì vô tư đi.

24. syhung1188

syhung1188 Active Member

Thank Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link và Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link nha :):):)

25. giaminh1792

giaminh1792 Active Member

em đang sử dụng t60 và mực Vui lòng đăng nhập để thấy link. anh em có kinh nghiệm chia sẻ về độ bền & Chất lượng của mực này dùm em với. ai mới chuyển qua in phun để in thiệp được khoảng 2 tháng.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |