cần pro chỉ giáo về cách quay truyền hình trực tiếp 3 máy(henrybay)

Thảo luận trong 'Thảo luận - hỏi đáp' bắt đầu bởi henrybay, 19/2/13.

1. henrybay

henrybay Team Phục Chế

tình hình là em đc mời quay truyền hình trực tiếp 1 buổi ca nhạc từ thiện truyền hình trực tiếp qua may projector (máy chiếu).vốn liếng là 3 máy pd 170.
    xin các pro chỉ giáo dùng cáp gì?cổng AV hay cổng S VIDEO?dể cho chất lượng tốt lên màn vải?
    dùng chương trình gì để chuyển cảnh đơn giản nhất?
    lần đầu làm nên chả biết gì sất-mong đc sự chỉ giáo.thanks

van son thích bài này.

2. Camera Tiến Toàn™

Camera Tiến Toàn™ MemVIP

Muốn làm trực tiếp cần có 4>5 người.
    1 máy để phía dưới chiếu lên
    1 máy gần phía sân khấu
    1 máy di động
    1 người bàn trộn
    trc e cũng nhận 1 vụ nhưng nói chung cũng hơi vất cái khoản dây nhợ.phải là dây chống nhiễu ăngten mới chất lượng đc

van son and henrybay like this.

3. tienloc88

tienloc88 New Member

theo kinh nghiệm mình : quay truyền hình trực tiếp 3 cam( 3 máy ) là quá đủ rồi . Tùy theo chương trình đó là gì ? nói chung thì bố trí máy quay như sau :
    1. Cam toàn ( ở phía dưới sân khấu - để quay cỡ toàn rộng và hẹp, có thể coi cam này là cam an toàn vì vậy phải ghi liên tục và trường hợp hai cam còn lại chưa ổn định đang săn bắt sự kiện thì vẫn còn cam toàn để dùng...)
    2. Cam Trung - Cận : Cam này chủ yếu để bắt hình chân dung phát biểu + MC Chú ý chọn vị trí đặt máy để có hướng ánh sáng và góc độ đẹp vì là quay chân dung cận nên phải đẹp vì phát biểu là tuyền ông to thôi đấy hihihi......
    3. Cam di động : Cần người quay phim có khả năng quan sát rất nhanh sự kiện thường đứng dưới chân sân khấu để bắt hình khách mời và khán khả quan trọng nữa là có những việc diễn ra ở dưới sân khấu. chú ý đến vị trí đứng để có trục với cam 2.
    người bàn trộn rất quan trọng cần người biết trộn hình ở 3 cam cho thật hấp dẫn, mềm mại .Khi nào thì dùng cam 1 hay 2 hay 3 .
    Còn về đi dây cho gọn vào gầm bàn ghế tránh đi dây ở đường mọi người đi lại có đi phải dùng băng dính dán ép vào thật yên tâm trong khi làm Trực tiếp.
    đó là những kinh nghiệm mà đã làm qua và chia sẻ cùng bạn và mọi người TVC.
    Chúc bạn cùng mọi người thuviencuoi năm mới sức khỏe - Thành công - Gặp nhiều may mắn.

4. videochau

videochau Già Làng

Đầu năm đang thất nghiệp đây.... bàn dựng (trộn), dây truyền tín hiệu có mà đầy (vài trăm m ) vui là chính.....

videoHieu, henrybay and van son like this.

5. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

cho tớ đi ké với henry7 mùa này đói xin 1 chân kiếm tiền hiiiiiiiiiiiiii

van son thích bài này.

6. van son

van son MemVIP

thật tuyệt vời ! đúng như vớ được Vàng 4 con 9 cả thuviencuoi.vn may ra có 1 mình chú video Châu là có KN trong lĩnh vực này
    cảm ơn Chú video Châu ! nếu có Xô to như vậy cháu thuê MÁY BAY đón chú ra Bắc nhé ! ....hì hì
    ĐẦU NĂM XUÂN MỚI CHÚC CHÚ VÀ GIA ĐÌNH MẠNH KHỎE - VẠN SỰ NHƯ Ý.
    tb/ năm nay cháu cũng mua 1 cây MAI chơi cho có không khí Miền Nam

7. videochau

videochau Già Làng

Hàng mình có không phải đời mới nhưng vẫn chạy tốt......

van son thích bài này.

8. daklinhfilm

daklinhfilm New Member

1- S-video Out vì Cam của bạn chỉ có cổng đó cho phép kết nối bàn trộn loại trung bình( Analog) nếu có bàn cao cấp HDMI hoặc SDI thì cam của bạn không đáp ứng được Video Out.
    2- Nếu dùng 1394 cable thì dùng trực tiếp bằng máy tính vào 3 cổng 1394 trên phần mền VidBlaster trộn hình( chuyển cảnh)và ghi hình luôn nhớ phải ghi cả băng trên Cam kẻo khóc tiếng mán.
    Xong phần hỏi thứ nhất
    3- Con người và kỹ thuật: - Vì là ca nhạc nên sử dụng 4 Cam và bố trí góc máy ăn nhập với kịch bản chương trình, tối thiểu phải có các cảnh a- Toàn, b- Trung, C- Cận, đặc tả và khán giả, cái này phải có đạo diễn hình có kinh nghiệm(Nên xem vài chương trình ca nhạc để doán góc máy và cách làm) Cần có 1 người cho một cam độc lập(Nên có đủ bộ đàm liên lạc với nhau khi làm việc) các Cam kết nối với máy tính trung tâm( Trộn hình) cho đạo diễn và có màn hình kiểm tra để xuất hình cho tiện.Nên chuẩn bị Pin dư rả cho Cam kẻo chết non
    và không thể thiếu phần âm thanh, nên lấy cổng Audio Out của Mixer tống vào một em Laptop ghi bằng Sounforge cho ngon nghẻ về dựng ra đĩa hết ý luôn.
    Cable kết nối phải chắc chắn kẻo mất hình nên có một cam lấy trung ổn định đề phòng sự cố và một Cam di động cho hay, Zoom ra vào nhẹ nhàng cho mượt mà không tham mỗi cảnh chỉ 4-8 giây trừ phát biểu Cận nhiều hơn trung, chú ý người trả tiền và nhà tài trợ cùng lãnh đạo, đại biểu, nên thống nhất kịch bản chương trình với nhà tổ chức cùng với đạo diên chương trình và đạo diễn sân khấu với đạo diễn hình cả 3-4 ông quay phim.
    Bạn xa quá nếu gần chỗ tôi tôi hộ bạn luôn tất tần tật một lần là lần sau làm ngon ngay, còn chưa kỹ hay mắc chỗ nào alo: 0919 687 123 tôi hộ cho nhé, cấu trúc như trên thử trước tại nhà xong ra kiếm xiền, chúc thành công!

henrybay and van son like this.

9. henrybay

henrybay Team Phục Chế

ôi,lâu quá từ dạo ấy gặp bác ở MMC,hôm nay mới thấy bác,hì chúc bác sức khoẻ dồi dào trong năm mới nha.
    ui,bác ở mãi gia viên,xa em quá..chặc...ko thì cũng ráng đánh xe hơi lên thỉnh bác về làm sư phụ cho cái vụ này đây....
    thật ra ,sô này em nhận của cha xứ đi phát quà têt từ thiện cho trẻ em nghèo ..nên...mình cũng làm free luôn.chỉ có vài "xị" gọi là......
    có ca sĩ thứ thiệt sài gòn về hát ủng hộ nên...cũng khá hoành tráng.
    sự kiện này đã diễn ra hôm 27 tết rồi và vì kinh nghiệm ko có nên em đã làm khá luộm thuộm..cáp dây thì cắm cổng AV,tín hiệu chập chờn(thử thì tốt..lúc làm thiệt thì có tiếng lại ko có hình-quê 1 cục)...lúc thì lại sọc??ôi là...lủng củng.tưởng mình đi quay đám ngon,đụng hệ này...bể xô luôn.đứng trước bàn dân thiên hạ...trời ạ....tưởng làm xong sẽ nổi tiếng ai dè.......
    thôi thì mình dốt nên phải hỏi....hy vọng những kinh nghiệm quí báu của các bác đi trước chia sẻ ở đây sẽ giúp mình làm tốt hơn ở những lần sau.xin cảm ơn.
    chắc có dịp nào mời bác châu về xứ đạo của em chơi.......vùng gia kiệm cũng có nhiều người quen của bác đấy.chúc sức khoẻ

Chỉnh sửa cuối: 20/2/13

10. henrybay

henrybay Team Phục Chế

thật là những kinh nghiệm đáng quí mà chắc rằng sự nhiệt tình chia sẻ này chỉ có ở TVC,
    rất trân trọng và cảm ơn bác.những kinh nghiệm đau thương có được đều phải trả giá - tuy đó là 1 cài giá quá đắt.
    vì vậy mở lòng ra để chia sẻ kinh nghiệm nghề cũng là một điều đáng trân trọng.với em bạn bè trên diễn đàn từ lâu đã là 1 ông thầy lớn trong cái "kiếp đam mê"này rồi.
    hy vọng sẽ có dịp phải nhờ đến bác nhiều đây.năm mới chúc bác sức khỏe và mần ăn phát đạt.thân mến

Chỉnh sửa cuối: 20/2/13

11. videochau

videochau Già Làng

PD170 cắm đường AV là đúng rồi, chập chờn chắc là do dây truyền tín hiệu , bàn trộn hình thấy được các CAM cùng lúc trên 1 một màn hình PREVIEW nên việc chọn phát CAM nào rất đơn giản .....kết hợp bộ đàm người ngồi bàn dựng nhắc các CAM để không bị trùng cảnh là ok thôi .....

van son and henrybay like this.

12. HaiNam_Studio

HaiNam_Studio Già Làng

Nếu điều kiện kinh phí của bác có hạn mà chưa mua đc bộ đàm có thể dùng cách truyền thống như ở đài em, đó là mua dây điện loại lõi nhỏ cho rẻ, xong bác kiếm lấy cái khẩu cắm 3,5mm hàn 1 đầu vào cực âm 1 vào cự dương (cái này pai? có đồng hô đó nhé) xong thì bó nó đi kèm với dây cam (dây video ấy) đầu còn lại bác làm cái âm li nhỏ? cắm mix vào đầu có rắc 3,5mm thì cắm cái tai nghe hepphone vào và bác ngồi hát cho các bác cầm cam kia nghe 1 bài =)). Chúc bác thành công.

Nếu cần tư vấn alo theo số 0975 542 399 của em. Ở đài em là chuyên về món này nên em khẳng định sẽ giúp đc cho bác rất nhiều khi làm chương trình ghi hình trực tiếp cũng như gián tiếp. Thân.

Camera Tiến Toàn™ thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |