Cần góp ý mua máy quay.

Thảo luận trong 'THIẾT BỊ – CÔNG NGHỆ' bắt đầu bởi Thành Media, 8/7/11.

1. Thành Media

Thành Media Điều hành viên cũ

Tình hình là mùa cưới 2011 này mình định mua thêm máy quay nữa. Mình định mua con MD 10.000 nữa nhưng có người quen khuyên mình mua con MDH1. Mình đang phân vân. Vì lâu nay toàn dùng máy quay băng giờ chuyển qua dùng thể nhớ không biết thế nào. Các bác góp ý dùm em với.

quangcamera, hoandk and thanhtinh like this.

2. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Ngoài chỗ Bác nhu cầu thị trường thế nào, TGC 2 tháng nữa cũng sẽ mua 1 con, đang nhắm Fx1000 và Fx7, thấy hàng 2nd cũng ớn ớn, nên bấm bụng mua luôn hàng New, mấy con đó hổ trợ luôn HD, nên để dành sau này dùng luôn :D

3. Thành Media

Thì trường cũng sẵn hàng, Riêng mình vẫn thích hàng vác vai. Quay bằng máy PANA thấy quen rồi. Mình mua con nữa nhưng có người khuyên mua MDH1 nhưng máy này mới mình chưa biết nhiều về nó. Chắc thời gian nữa tháng 7 rảnh rỗi đi tham khảo thế nào.

hoandk and thanhtinh like this.

4. truongthanhstudio

truongthanhstudio Well-Known Member

Mình chưa dùng vì vậy không dám to mồm !
    Nhưng nếu máy dùng thẻ nhớ tiện lợi hơn băng rất nhiều ! ( cũng đang dùng thẻ & cả ổ cứng ngắn ngoài )
    Hình như con này hệ Pal đó . sau nữa máy quay HD lại còn Full HD mà có hơn 1 nghìn usd e là hinh ảnh không được theo ý muốn .

5. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình cũng đang dùng MD 10 000, cũng được 4 năm rồi. Hàng vác vai ở nông thôn nói chung vẫn được ưa chuộng vì trông càng to càng được coi là PRO, tâm lý khách hàng nông thôn là vậy. Tuy vậy hơi lách rách trong chuyện dựng phim với các đầu băng của mmc là hệ NTSC. Vì vậy khuyên bạn nên mạnh dạn chuyển sang dùng NTSC. Biết là bạn có các đầu băng tự chế hệ PAL, nhưng ngoài các đầu băng ra, dữ liệu của mmc còn rất nhiều, thoải mái cho sáng tác nếu phim cùng hệ NTSC. Hơn nữa, dùng dòng SONY có màu đẹp và sâu hơn PANASONIC MD 10 000 rất nhiều. NÓi thật là vác vai và quay khuôn hình tĩnh mãi chán rồi. Nếu muốn trội hơn người thì cần tạo các khuôn hình quay động. Hướng năm tới của mình là Handycam+ Steadycam để tạo được các cảnh lướt ấn tượng. Vài dòng chia sẻ về sự lựa chọn máy quay cho mùa cưới tới!

6. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

em cũng đang định mua VX 2000 nhưng quê thì cứ táng MD 10000 đảm bảo tính chuyên nghiệp cao hơn rất nhiều nếu mà em mua VX thì có khi phải độ thêm cái gì đó cho nó to ra mất =((

7. LongLuke

LongLuke MemVIP

cón con MD10000 hình như vừa rồi thằng bạn em giao
    e 15trieu vẫn còn bao hành nguyên tem mà e ko mua,
    đi giao hộ cũng chẵng ai mua ngta bảo là hàng này cũ rồi.
    it` ng` dùng,toàn chơi VX thôi

8. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Với vùng quê nó ko phải là máy đời cũ đâu bạn ạ nó là hàng khủng đấy có cái mác vtc màu trắng vào đẹp hơn nhiều ;))
    mình nói thật ko phải có ý nghĩa châm biếm đây trước mình cầm VX thằng bạn cầm MD quay hội làng thì ng ta toàn bám lấy con MD =((

9. Dazzle

Dazzle Già Làng

Với MD 10000 thì nhược điểm cơ bản của nó là bộ cơ yếu, hay bẩn đầu từ. KHi mua lại mà tham rẻ hoặc nghe người bán nói ngon nói ngọt là hay dính chưởng. Khi cho băng vào mà máy vẫn cứ báo chưa có băng là hiện tượng bắt đầu đứt cáp cơ. Cứ tam hiểu nôm na là cáp có nhiều sợi, nó đứt dần gây lỗi máy. Thiệt hại do lỗi đó gây ra có thể từ 1-3 triệu. Quan trọng là khi sửa chữa thợ có linh kiện tốt thay cho mình hay không? Nếu may mắn tìm làm quen được với mấy anh em trong đội sửa chữa của đài truyền hình thì việc sửa chữa chắc sẽ thuận lợi hơn, và linh kiện chắc sẽ tốt hơn, vì MD 10000 là nằm trong cơ số sử dụng của các nhà đài. Trên thực tế chỉ thấy anh em từ MD 10000 nâng đơi lên SONY VX-PD chứ chưa thấy ai đi ngược lại cả. Vậy thì tại sao các bạn khi mua máy không đốt cháy giai đoạn luôn, bỏ qua MD 10K mà lên luôn dòng VX hoặc PD của SONY? Ngày trước khi mua máy mình khg được tư vấn nên mua em MD 10K. Với kinh nghiệm về máy và quay dựng như bây giờ, suy từ bản thân ra mình nghĩ rằng lúc đó nên mua luôn một em SONY VX thì chắc là sự thành công sẽ cao hơn nhiều. Và cũng vì vậy, nếu ai cần tư vấn mua máy, mình đều khuyên nên mua dòng SONY mà dùng. Đó là lời khuyên chân thành, không vụ lợi.

10. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Mình thì không thích thằng Md10000 tí nào cả. Nhỏ nhẹ như sony Z7 mà chơi

11. LongLuke

LongLuke MemVIP

Con MD 10k này thấy mấy a ở đài truyền hình các tỉnh đi
    quay vẫn ngon,theo lời bác Phúc thì trông cũng
    hoành tráng phết ^^.bác dán mác vtc lên làm gì,sao ko choi
    luôn cái tem VTV cho nó ác =)) bảo đảm dân tình sợ chết khiếp.....
    Theo mình máy gì thì máy cứ cho ra chất lượng tốt ít trục trặc là đc
    bề ngoài ko wan trọng,phải hok cả nhà

Chỉnh sửa cuối: 9/7/11

12. Thành Media

Xin Lỗi mọi người nhưng mình đang cần mọi người góp ý việc mình đang chuẩn bị mua máy Panasonic MDH1 cơ mà. Mọi người ai đã sử dụng rồi góp ý xem thế nào. Về tính năng, ưu điểm, nhược điểm.

13. Dazzle

Dazzle Già Làng

Panasonic-HDC-MDH1

Máy quay chuyên nghiệp Panasonic-HDC-MDH1, quay chuẩn Full HD và SD, ghi hình vào thẻ SD/SDHC. Thẻ 32Gb có thể ghi được 5h30 phút video Full HD (1920x1080) hoặc 16h video chuẩn SD (DVD 720x576). CHuẩn video của máy là 1080i/50i và 576i/50i. Trong Menu có thể lựa chọn 6 định dạng quay video. Pin theo máy có thể ch phép quay liên tục 5 tiếng. Zoom quang X23. Phiên bản này là phiên bản kế tiếp của MD 10000. Bạn không phải lo mua băng, lau đầu từ, lo lắng bị đứt cáp cơ, hỏng ổ lắp băng hay ngồi capture theo thời gian thực video sang máy tính. Trọng lượng 1.8 Kg. Giá tại thị trường Nga và Đông Âu giao động từ 1600-1700 USD.
    * Ưu điểm: Tiết kiệm tiền mua băng và không còn chuyện muôn thủa lo hỏng bộ cơ của máy. Thao tác gọn nhẹ như MD 10 000.
    * Nhược điểm: Theo một nhận xét của người dùng trên thị trường Nga, sau 10 giờ quay, thẻ hay bị máy làm nóng lên và chất lượng video bị giảm đi, nhất là các đoạn di chuyển nhanh gây răng cưa hình, không thích bị va đập, đôi khi xuất hiện các hình ô vuông màu trên màn hình. (Cũng có thể do riêng anh ta bị phải một cái máy như vậy chăng?).

14. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Trông giỏ mà bỏ thóc. Cái quan trọng đầu tiên là có bao tiền đã rồi mới tư vấn được. Bạn Thành Bờm cho mình hỏi bạn có bao nhiêu tiền đã. Tư vấn cho máy ngon mà lực bất tòng tâm thì cũng phí.

15. Thành Media

Tiền thì mình có thể bỏ ra khoảng 40 triệu trở về. Nhưng có một điều là mình thích máy quay hàng vác vai. Chứ mình ghét hàng cầm tay như Sony lắm. Đó là ca nhân mình thôi. Thấy thằng MDH1 này không dung bằng. Đỡ được khoản mua băng và nhất là không sợ bị bẩn đầu từ.

lamnghiepphuquy, hoandk and thanhtinh like this.

16. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Mình cũng có dịp được giao lưu với một thợ lớn làm công tác quảng cáo trong Sài Thành, và rất nhiều thợ quay của các tỉnh thành phố. Với số tiền đó 2 mục tiêu của bạn sẽ không đạt được yêu cầu đó là dùng thẻ và vác vai chỉ có 40 triệu đâu.
    - Trước đây mình có dùng MD10k nhưng giờ mình đã chuyển sang VX2000. tức là chuyển từ vác vai sang cầm tay. Giờ đây mình thấy đó là điều hoàn toàn hợp lý. Nếu cần quay cái gì đó lâu đã có chân quay hỗ trợ bạn. Dân dịch vụ chúng ta cái quan trọng nhất đó là chất lượng và sự hài lòng khách hàng. Tuy nhiên giảm bớt sự đầu tư ban đầu là cái nên làm. Với 40tr bạn nên dùng một chú PD170 là ok nhất. Nhiều thợ dùng FX1 rút ra kinh nghiệm thấy FX1 không bằng Pd170. Còn đối với HD dân chơi không dám nói đến, còn đối với khách hàng phổ thông thì quả thật quá xa khi nghĩ đến nó.
    Vài lời khuyên bạn chân thành.

Chỉnh sửa cuối: 9/7/11
    quangcamera and lamnghiepphuquy like this.

17. Dazzle

Dazzle Già Làng

TIn giật gân gây shock về máy quay dùng thẻ nhớ Panasonic - HDC-MDH1GC-K!

Như trên mình đã nói tại thị trường Đông Âu và Nga em Panasonic - HDC-MDH1 có giá giao động từ 1600-1700 USD (Tương đương 32-34 triệu VNĐ). Tưởng thế đã rẻ. Vậy mà tại Việt Nam giá hoàn toàn bất ngờ:
    1. Em Panasonic - HDC-MDH1GC-K : Giá 23.896.000 VNĐ
    2. Em PANASONIC MD 10 0000: Giá: 24.514.000 VNĐ (1.190 USD).
    Máy quay thẻ nhớ với tầm tiền dưới cả 25 triệu là một điều hoàn toàn bất ngờ và rất đáng để phải suy nghĩ. Cũng rất nên lưu ý đến xuất xứ của máy. Hàng bán bên Đông Âu là hàng Japan xin, còn hàng bán tại VN có nguồn gốc từ đâu mà còn rẻ hơn cả máy quay băng Mni DV cùng loại? Hóa ra là công nghệ tiến rất nhanh,với định đạng Full HD, lại quay vào thẻ nhớ mà với cái giá không phải dưới 40 triệu, mà thậm chí dưới 25 triệu, thỏa mãn cho người dùng tầm thấp với một cấu hình PRO, đúng la một thành công của PANASONIC, khi tận dụng thân máy vác vai, ống kinh của MD 10 000 nhằm mục đích tiết kiệm từ thiết kế đến sản xuất. Chỉ bằng cách đó mới giải thích được tại sao Em Panasonic - HDC-MDH1GC-K vừa vác vai, lại vừa ghi thẻ nhớ, thậm chí lại còn là Full HD có giá rẻ như vậy?
    * Nếu bạn Thanhbom đã kết thì cũng nên thử để anh em được dịp tham khảo. Mình nghĩ với tầm giá đó sắp tới anh em sẽ chuyển sang dùng em này rất nhiều.

* Xem giá cả và mua hàng Vui lòng đăng nhập để thấy link.

Chỉnh sửa cuối: 14/7/11

18. Quang Hậu™

Quang Hậu™ MemVIP

bây giờ chủ yếu là tài chính của bạn thế nào.va trình độ quay phim của bạn ra sao .nếu mua máy đời cao bạn có thể dụng được tính năng của nó ko, và tùy vào mục đích và và hoàn cảnh sử dụng của bạn mà bạn nên lựa chọn phù hợp cho minh. ko nên lãng phí.ận hãytham khảo trên các trang chuyên về máy kĩ thuật số của các nhà sản xuất đẻcó được lời khuyên đúng đắn. chúc bạn thành công!

quangcamera and hoandk like this.

19. Thành Media

Chính vì nó quá rẻ và quá nhiều tính năng PRO như vậy nên mình đang phân vân thế nào. Như đã nói lâu giờ dung MD 10000. Quay cũng oki nhưng có một điều là cơ của máy này kém quá. Một trong hai con của mình mới thay cáp cơ cửa băng. Một điều nữa là dùng MD 10 000 mỗi khi thời tiết ẩm ướt dễ bẩn đầu từ.
    Thấy MDH1 này tránh được 2 nhược điểm trên nên mình thấy kết nó. Nhưng còn đang lo vì sợ độ bền cũng như chất lượng của nó. Sợ chưa đủ vốn nó đã bỏ chủ nó ra đi.

20. Dazzle

Dazzle Già Làng

Bảo hành 1 năm đủ để cho bạn hoàn vốn. MÌnh thấy nếu rỗi rãi 20 triệu thì nên thử chơi em nó xem. Không thể tin là cái giá này có thể đứng mãi như thế được. Giá mà mình cho bạn lả rẻ nhất HN rồi. Ở các cơ sở khác chắc giá phải hơn đấy. Thông tin về dòng máy này rất ít . Nếu bạn mua MD 10000 hàng 2 tay với giá 12-13 "trai" thì độ mạo hiểm còn cao hơn dùng em này.

lamnghiepphuquy and hoandk like this.

21. Thành Media

MD 10.000 thế nào ấy cái đầu tiên mình mua cách đây khoảng 4 năm quay đến giờ vẫn chạy tốt không có triệu chứng gì. Nhuwnmg còn con sau mình mua hồi tháng 8 năm ngoái hết hư cửa băng lại đến mất hiện thị qua ống lirơ. Máy con của máy ông làm nghề mua cùng thời điểm sau mình cũng dở chứng suốt. Chắc mua đợi sau liên doanh với Hồ Cẩm Đào. Chán luôn.

quangcamera, hoandk and thanhtinh like this.

22. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Mình chỉ nói ngắn gọn một câu với bạn thanhbom thôi. Già làng như chú Châu video vẫn dùng pd170 với số tiền đó bạn làm một chú như chú Châu là oke nhất. Dám cá 5 năm nữa HD chưa thể phổ thông? Vậy giờ bạn mua con PD170 quay đến lúc đó bạn đổi máy HD là ok nhất. Một băng DV6 quay 3 nước chia ra đâu có đắt lắm. Còn nếu bạn muốn hiểu rõ hơn về các đời máy thì bạn có thể bớt chút thời gian về Nam Định giao lưu đợt này. Mình có anh bạn làm nghề 17 năm nay mà bây giờ vẫn quay Pd170. Còn nếu thực sự dựng HD sau đó conver ra DVD thì mua HD làm cái gì cho nó phí tiền.

quangcamera thích bài này.

23. truongthanhstudio

truongthanhstudio Well-Known Member

Vẫn biết chủ topic hỏi là hỏi vậy chứ chắc chắn là sẽ mua con Full HD đó . Vì đúng sở thích
    1. Vác vai
    2. quay HD
    Máy đó Bác Hoàng chỉ cửa hàng bán có 23 T bạn cứ vác nó về đi chiến đấu mùa cưới năm nay đi .
    Biết đâu cũng là 1 bài học cho những người đi sau .

24. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Câu nói hay nhất trong ngày mà mãi đến cuối ngày mình mới được nghe.

25. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Ông bạn nói thiếu rồi: Phải là 3 mới đúng chứ không phải là 2. Đó chính là quay thẻ nữa - không tốn tiền băng.

26. Thành Media

Có một điều là mình ưa thích hàng vác vai thôi. Còn HD thì hiện nay đầu máy để phim được full HD chưa phổ biến. Nên cứ dùng chuẩn SD đã. Mình vẫn khoái dùng MD 10k nhưng giờ sợ máy lởm quá.

27. Dazzle

Dazzle Già Làng

Em này vừa quay được Full HD vừa quay được SD cả 16:9 và 4:3 mà bác. Trong Menu có 6 thiết đặt các định dạng quay mà. Hiện nay quay HD hầu như chưa dùng đến, tuy vậy mình có thể quay thực tập dần cho gia đình, lưu vào USB HDD mà xem. Còn đi quay cho khách ta lại chuyển sang SD thông thường mà quay, thích thì để 4:3 như MD 10K, thích thì để 16:9 cho phù hợp với màn hình tinh thể lỏng LCD. Em nó có sự lựa chọn rất rộng rãi cho người dùng. 1 thẻ 32 Gb có thể lưu tới 16 tiếng Video chuẩn SD như của MD 10K, tương đương với 16 băng Mini DV. Quay về đổ ào ra vi tính xong ngay, không phải ngồi ngâm nga bắt băng, và cũng không phải đầu tư thêm một cái máy nhỏ để bắt băng nữa. Thật là tiện cả đôi ba đường.

Test máy quay dùng thẻ nhớ MDH1:

So sánh MD 10000 quay băng và MDH1 quay bằng thẻ nhớ:

Last edited by a moderator: 11/7/15
    vuquyen thích bài này.

28. vuthanh95

vuthanh95 MemVIP

MDH1 Các pro bàn luận cũng sôi nổi dữ quá.Ở nha trang đã có thợ mua sài 1 tháng rồi.

Dazzle thích bài này.

29. Dazzle

Dazzle Già Làng

PIN (Bên trái) cho MD 10K và (Bên phải) cho HDC-MDH1:
    So sánh MD10K và MDH1 xem em nào bắt sáng tốt hơn:
    MD 10K có cảm biến 3CCD còn HDC-MDH1 có cảm biến CMOS. Mà CMOS thì có khả năng triệt NOISE tốt hơn CCD. Hơn nữa ma trận của MD 10K là 1/6 còn ma trận của MDH1 là 1/4, lớn hơn. Mà ma trận càng lớn thì chất lượng hình ảnh càng đẹp. Vì vậy trong video test quay đêm, ta thấy chất lượng của MDH1 đẹp hơn. Còn về giá cả thì Panasonic luôn hướng tới người dùng tầm thấp. Sự xuất hiện của MDH1 trên thị trường với tầm giá tối thiểu và khoảng rộng về sự lựa chọn định dạng quay là một đòn dưới thắt lưng cho đối thủ SONY. Lẽ dĩ nhiên với giá tầm thấp SONY với phiên bản VX 2200 chỉ còn có thể tự hào về chất lượng SD nhờ dùng băng DV mà thôi.
    * Note: Các video test ở trên là do người dùng tự quay và tự đăng, không phải là video test của hãng PANASONIC!
    Hai scr. trong cùng một điều kiện sáng:
    1. MDH1:
    2. MD 10000:

vuquyen thích bài này.

30. Dazzle

Dazzle Già Làng

Test máy quay thể nhớ MDH1 trong điều kiện ánh sáng ban ngày:

Test máy quay MDH1 với âm thanh thu tự nhiên:

Last edited by a moderator: 11/7/15
    ngoctien1, hoandk and vuquyen like this.

31. vuquyen

vuquyen MemVIP

Oa... không biết độ bền của sản phẩm ntn nhưng chất lượng thì tuyệt....Thành rinh con này về rồi chia sẻ kinh nghiệm cho anh em.. nếu ok thì mình cũng làm cái

32. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình đang dùng MD 10000, vì vậy cũng chả sao nếu mình lấy em này về thay cho MD 10000, thậm chí vợ cũng còn sẽ không biết, vì cái vỏ nó giống nhau. Mùa hè này đi chơi tha hồ quay Full HD về cắm vào màn hình LCD xem cho nó sướng. Khách chưa chơi thì ta chơi trước cho quen dần. Nhỡ đâu có chú rể đại gia đặt quay cưới đòi HD thì cũng đỡ ngọng. Trước mắt là tiết kiệm được tiền mua băng, không lo hỏng cơ, bẩn đầu từ, có nghĩa là tiết kiệm được cả tiền sửa chữa.
    Hãng PANASONIC này cũng không phải vừa, ra em MDH1 này mới, nó bắt mình mua pin mới chứ không cho tận dụng pin của em MD 10000. Được cái là pin của nó không phải kéo bộ cơ kéo băng nên thời gian làm việc cho một lần nạp là hơn 5 tiếng đồng hồ, quay tẹt ga luôn!

quangcamera thích bài này.

33. vuquyen

vuquyen MemVIP

Uh tớ cũng đang dùng con MD 1000.. nhưng nhìn chất lượng con h1 này thấy kết luôn... theo Dazzle giá hiện tại con này là bao nhiêu và mua cửa hàng nào tại hà nội ?? thanks

Dazzle thích bài này.

34. Dazzle

Dazzle Già Làng

Mình xin nhắc lại post #17 để bạn khỏi phải quay lại xem nội dung:

Như trên mình đã nói tại thị trường Đông Âu và Nga em Panasonic - HDC-MDH1 có giá giao động từ 1600-1700 USD (Tương đương 32-34 triệu VNĐ). Tưởng thế đã rẻ. Vậy mà tại Việt Nam giá hoàn toàn bất ngờ:
    1. Em Panasonic - HDC-MDH1GC-K : Giá 23.896.000 VNĐ
    2. Em PANASONIC MD 10 0000: Giá: 24.514.000 VNĐ (1.190 USD).
    Máy quay thẻ nhớ với tầm tiền dưới cả 25 triệu là một điều hoàn toàn bất ngờ và rất đáng để phải suy nghĩ.Hóa ra là công nghệ tiến rất nhanh,với định đạng Full HD, lại quay vào thẻ nhớ mà với cái giá thậm chí dưới 25 triệu, thỏa mãn cho người dùng tầm thấp với một cấu hình PRO, đúng là một thành công của PANASONIC, khi tận dụng thân máy vác vai, ống kinh của MD 10 000 nhằm mục đích tiết kiệm từ thiết kế đến sản xuất. Chỉ bằng cách đó mới giải thích được tại sao Em Panasonic - HDC-MDH1GC-K vừa vác vai, lại vừa ghi thẻ nhớ, thậm chí lại còn là Full HD có giá rẻ như vậy?

* Xem giá cả và mua hàng ở Hà Nội Vui lòng đăng nhập để thấy link.

Thành Media and vuquyen like this.

35. phusy_digital

phusy_digital MemVIP

Bác nào cưới Em Panasonic - HDC-MDH1GC-K : Giá 23.896.000 VNĐ về đi sau đó chia sẻ kinh nghiệm cho anh em học hỏi.Mình thì cứ dòng Sony cầm tay thui vì vai mình không quen vác có đau lắm vậy tay bây giờ to gần bằng lực sĩ Lý Đức .hihi

Thành Media thích bài này.

36. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Cầm tay nó có cái hay của cầm tay. Nhanh gọn nhẹ di chuyển dễ dàng cú lia máy đảm bảo sẽ nhẹ nhàng và nhanh hơn nhiều.

Thành Media thích bài này.

37. vinasat

vinasat New Member

Bạn dangtruongnd nói đúng, máy cầm tay có nhiều cái hay, nhất là về khoản chất lượng hình, quay thẻ /HDD Full HD ăn đứt các máy quay băng. Quay HD 1080 sau khi dựng,xuất ra DVD vẫn đẹp hơn quay băng miniDV/DV xuất ra DVD nhiều lắm.Các cơ sở dịch vụ , đài truyền hình quay phim ở nước ngoài giờ hầu như đều chuyễn qua xài máy quay thẻ , vì vừa tiện lợi, dễ dựng, chất lượng lại cao.

38. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Này HD cũng có máy quay bằng băng đó chứ k phải là HD quay thẻ đâu nhé. Mà HD quay băng ăn đứt quay thẻ

39. phucdesign89™

phucdesign89™ MemVIP

Xong lại dựng = edius hay ko có đủ bộ dựng HD dựng DVD thì lại convert :-<
    convert ko mua bản quyền thì cũng ăn hành
    dùng PR thì lại đòi card machox để có chất lượng, nếu không thì chẳng khác gì máy quay BT
    như vậy vừa mất thời gian vừa mệt người, tốn công
    thế thà chơi DV bình thường còn hơn chứ đợ đầu HD để đi đọc băng HD chắc chục năm :(

40. vinasat

vinasat New Member

Tất nhiên, thì cũng phải tùy loại máy để mà so sánh. Bản thân tôi quay máy Sony HDR-AX2000 ( thẻ ) thấy hơn hẵn máy Sony HDR-FX1000 ( quay băng HD mini DV ). Ngay chính máy quay thẻ, đổi ống kính( Interchangeable Lens ) của Sony NEX-VG10 cũng đủ ăn đứt khá nhiều máy quay băng HDV rùi .

41. dangtruongnd

dangtruongnd Banned

Ông bạn vui tính đấy. Đem hàng chưa đến 50chai đọ với hàng hơn 80 chai. Cái này mình xin thua.

42. studionlinh

studionlinh MemVIP

mình cũng xin đóng góp vài ý . Panasonic-HDC-MDH1 đáng đồng tiền bát gạo đó bạn . tuyệt đối không mua máy cũ . nếu có điều kiện bạn nên mua máy quay thẻ hay hdd . đẹp long lanh luôn , khỏi tốn tiền băng . so vói máy dùng băng nó bỏ túi . SONY HXR-MC2000e

43. xuan_86

xuan_86 Upload Team

em khuyên bác thà đau một lần rồi thôi . nói vấn đề ko quen máy thì ai mới cũng thế thôi , làm nhiều thành quen . bác còn dùng lâu dài mà su hướng giờ là phải tiện . nếu tính ra giá thành giữa máy băng và máy thẻ thì cũng như nhau thôi , em khuyên bác cứ tiến lên di

44. chimcu12

chimcu12 Member

Đừng đưa nhau vào con đường chết bạn nhé. Không tin vác thử về mà dùng.

45. tiennamstudio

tiennamstudio MemVIP

Em cũng tính mua con này. tìm hiểu kỹ lắm rùi, quyết định mua thui

46. giathuan

giathuan Điều hành viên cũ

Sony cũng có máy vác vai đó thui.
    Sony HVR-HD1000P
    31.300.000 VNĐ
    [video]http://www.vatgia.com/pictures/small_kwq1300695092.jpg[/video]
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Last edited by a moderator: 30/8/11

47. khanhdudigital

khanhdudigital New Member

Các bác tranh luận bàn bạc sôi nổi quá tôi vào cuộc đây. Trước hết ta đồng ý một số điểm mạnh yếu đã nêu trên của dòng máy MD 10000 và loại mới thay ghi băng thẻ bộ nhớ ổ cứng ,tôi tets thử: Phần mềm Cyberlinhk diector 10(phần mềm này không cần converter các file quay của máy quay HD, trên cùng một lúc nó nhận file DV và MTS, MPEG ts khác hệ cũng nhận) khi xem đến đoạn máy quay HD tôi thấy kém hơn đoạn fim DV, khi xem trục tiếp thì File của HD đẹp hơn DV rất nhiều như vậy ta có thể so sánh dễ dàng
    Nếu quay về xem ngay thì máy quay HD đẹp hơn còn nếu đưa lên dựng như anh em minh làm dịch vụ có lẽ không đẹp bằng DV bởi thông số ghi trên băng từ hoàn chỉnh hơn ghi trên bộ nhớ điện tử lấy ví dụ hình ảnh xem trên băng từ chuyển động mượt hơn . Hơn nưa phần mềm dựng Fim HD chưa phổ biến cũng như người dùng ở tại thời điểm hiện nay
    còn về MD 10000 thì sao tôi đã phẫu vài con thấy (Để các bác khỏi hỏi sao lại biết là vì tôi đã sửa điện tử mới được có 18 năm thôi vợ đi quay dịch vụ nên lao vào vụ này. tính hay tò mò) : Do cáp cơ - cáp cửa -cửa hở không được khít kín - phần nguồn yếu,đi quay đám cưới chết vì pháo hoa rơi vào buồng băng gây mẻ từ dần dần chui vào máy gây chập mạch(các hạt này có phủ nhũ bạc dẫn điện có cạnh rất sắc) các hạt pháo nhỏ chui cả vào khe cáp áp sát thành máy kết hợp với cát bụi làm cáp bị xước cộm gây gẫy cáp,động tác thay băng lấy băng cũng phải nhẹ nhàng cho cáp có thời gian trượt ra vào hay co giãn.khi đi quay về hãy vệ sinh bằng chổi quét các khe ngoài vỏ máy, dùng băng dính quấn vào que nhỏ lấy các hạt pháo hoa trong buồng băng nếu có không nên thổi nó sẽ chui vào cơ ,máy thì khổ.Nói chung của bền tại người dùng một phần hiểu biết về nó một phần

TVM and Dazzle like this.

48. moc_lan

moc_lan Active Member

Thế bác có đẹp trai và trẻ trung =bác cầm MD ko ợ?hehe và cả vui tính có những đương net quyến rũ nưa chứ

49. Dazzle

Dazzle Già Làng

Thông tin này là quá chính xác đây, thấy bắn pháo bông là mình cúp máy chạy luôn. Chập thì chưa biết nhưng bẩn máy, có thể gây chập là hoàn toàn đúng. Anh em thợ quay cũng nên lưu ý mà tránh cái pháo bông xa ra nhé!

Cảm ơn Cuộc đời thích bài này.

50. Nguyễn Chương

Nguyễn Chương Điều hành viên cũ

Nói vậy chứ nhiều khi mải quay nó bùm đằng sau thì né sao kịp với lại mỗi cái lúc pháo rơi đẹp lại cúp máy thi...Nói chung là tránh được thì tránh còn không thì về chiu khó vệ sinh chút

Cảm ơn Cuộc đời thích bài này.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |