[Cần giúp đỡ] Thẻ nhớ máy ảnh chụp về bị yêu cầu bắt Format

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi KENSI64, 10/12/17.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. KENSI64

KENSI64 Member

Chào mọi người!
    Mình làm dịch vụ, hôm nay đi chụp lễ cưới về có lắp thẻ nhớ vào card reader để copy ảnh, lúc đầu mở lên vẫn xem ảnh được bình thường, tuy nhiên một lúc sau quay lại để copy ảnh thì bị báo lỗi bắt format thẻ, sau đó có lắp lại máy ảnh thì vẫn bị yêu cầu format.
    Nhờ mọi người có kinh nghiệm trong việc này ra tay giúp đỡ. Rất cảm ơn mọi người!

2. nuocmatanhtrang

nuocmatanhtrang Member

chắc chỉ còn cách format rồi phục hồi dữ liệu lại thôi bạn ơi .

van son thích bài này.

3. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

bạn tìm phần mềm này EaseUS Data Recovery Wizard
    cài vào máy và đọc cái thẻ xem sao, phần mềm này có thể đọc được thẻ chưa format và có thể phục hồi lại file nếu đọc được, nếu phần mềm này không đọc được thì khả năng thẻ bị hư chip rất cao, và gần như không thể phục hồi được.
    tốt nhất nên dùng hiren boot vào win 10 mini để đọc lại file tránh bị virus hoặc tác động khác từ windows

4. anhanhstudio

anhanhstudio MemVIP

đừng fomat để nguyên đấy phục hội lại lấy đươc 100% ảnh bạn nhé........

van son thích bài này.

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

Phải bạn hỏi bên FB ko ? Phải thì Đức cmt bên đó dục bỏ cái đầu đọc 20k đó đi, thẻ bạc trăm - chụp khách tính bạc tr đi giao phó cho cái đầu đọc siêu siêu dõm. Còn ko phải thì sory.

van son, nguyenbachbp and _TMT_ like this.

6. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nếu phải muốn cứu thì 1 bỏ cái đầu đọc đó ra, rồi sài soft ae gt đó cứu, còn để con đó cứu ko đc đâu. Ko phải thì cứu thử các soft ae giới thiệu xem.

7. tinhks123

tinhks123 New Member

Alo 092.1810560..cung cấp thông tin.mình làm online cho.5 phút là xong.

van son thích bài này.

8. dangthaithan40

dangthaithan40 New Member

facebook của bác là gì vậy ạ ..cho e xin với

9. hacoi.bkav

hacoi.bkav MemVIP

Format đi và backup lại ! 99.9% là ok !

van son thích bài này.

10. tinhks123

tinhks123 New Member

fb.com/vietthangtb25

van son thích bài này.

11. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Bác nói như đinh đóng cột ấy nhỉ!
    Mình có cái thẻ Lexar loại sdxc 1000x 32GB. Sau khi format nó báo còn 7.1GB, mang khắp cái Sài Gòn không nơi nào làm đc, liệu bác có lấy lại đc 80% thôi không? Ngoài ra mình còn 2-3 cái CF loại đồ cổ 4GB format rồi lại kêu format tiếp, sao mà "backup lại" như bác nói đc đây?

Nói về vấn đề hư thẻ này mình góp chút kinh nghiệm :
    1. Phải có 1 cái đầu đọc thẻ còn tốt, nghĩa là chắc chắn nó đọc được ghi đc vài cái thẻ khác.
    2. Dùng hiren boot khởi động vào win 10 mini. Trong môi trường đó loại bỏ đc virus cũng như chương trình diệt virus làm hỏng dữ liệu còn trên thẻ. Trong bản win đó có sẵn cái chương trình phục hồi thẻ như mình đề cập.
    Truớc đây muốn đọc lại đc dữ liệu trên thẻ thì phải format rồi mới đọc được, giờ có nhiều phần mềm có thể đọc được cả khi thẻ chưa format lại, mà đọc không đc thì xác định là hư phần cứng rồi, rất khó phục hồi đc.

12. Vũ Anh Nhân

Vũ Anh Nhân MemVIP

Vui lòng đăng nhập để thấy link mong giúp được bạn

13. tinhks123

tinhks123 New Member

trường hợp này không Format.tôi cứu lại mất 5 phút là ra file nguyen bản.alo 0921810560.......

14. minhduclx

minhduclx MemVIP

Thứ 1: Như Đức nói, nếu đây là trường hợp từ FB qua (bên đó có hình) thì lỗi do đầu đọc thẻ phá, PH bằng soft nào cũng được rất dễ. Miễn như bác @Tâm bờm nói đó, sài cái đầu đọc xịn ngon. Nên cái Đức đưa ra lời khuyên là dục bỏ cái đầu đọc thẻ. Chứ để đó tổ cha cũng không phục hội được, mà càng làm càng chết, và đến 1 mức nào đó khỏi cứu luôn.
    Thứ 2: Trường hợp format rồi cứu thường sài khi hết cách nha, vì không phải cái nào cũng format rồi cứu được đâu. Lỗi mất file, lỗi xoá file,..nói chung gần như tất cả lỗi bị lần đầu tiên, format cứu được. Nhưng bị lần thứ n, với n có thể là 2-3-4 , VD bị virus xoá file 1 lần, ghim vào ghim ra xoá thêm vài lần, mà chơi format sạch cứu là gần như vô phương (xoá chứ ko phải ẩn nha). Tương tự nếu bị đầu đọc thẻ phá hư mất dữ liệu, đem qua bên bác A-B-C gì đó format cứu liền thì ok, nhưng ở nhà nghe người nầy người kia tự cứu trên cái đầu đọc thẻ cùi mía đó, để nó phá vô tư lần thứ n thì qua A-B-C gì đó format là tiêu tán đường. Còn nếu bị - gạt qua chống ghi, vô tư vọc, thì khả năng format cứu cũng tuỳ nữa chứ đừng ỷ i vào cái chống ghi đó (tới lúc cái đầu đọc mà cố tình phá thẻ rồi - thì có chống ghi nó vẫn phá :D).

Cuối cùng: đừng nói sao trước giờ ko bị, tôi sài đầu đọc đó vài tháng hay vài năm chả bị, giờ bác nói nghe ngộ. Kinh nghiệm của tôi, chỉ cho bác ko lấy 1 xu, bác chịu thì nghe, ko thì thôi, chết ráng chịu. Ae bạn bè đồng nghiệp bị thế tôi cũng nói thế, và lần đầu cứu free cho, lần sau có tôi tính tiền - tôi nói trước luôn. Vì họ đem đến mình thì thường cũng tự vọc nát rồi, dễ ko tới mình xơi đâu. Có khi chạy cái thẻ 16Gb hơn 6h mới cứu xong, còn tại sao chạy lâu đó là việc của tôi.

15. KENSI64

KENSI64 Member

Nhờ Mod close giúp Post này, vấn đề đã được khắc phục.
    p/s: cảm ơn các bạn đã comment.

minhduclx thích bài này.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |