Cách lau ông kính cho máy quay Sony ?

Thảo luận trong 'Sony' bắt đầu bởi MK191, 30/8/11.

1. MK191

MK191 New Member

Hiện nay ống kính máy quay của em bị chút vân tay ở trên. Em thảm khảo ở trên trang chủ của sony thấy nó có dung dịch KK-LC3 dùng để lau ống kính với màn hình. Tuy nhiên em không rõ là dung dịch này có thể mua tại đâu. Ngoài ra các bác có thể tư vấn cho em xem nên dùng gì để lau không ạ. :(

quangcamera thích bài này.

2. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Nếu là vân tay bên ngoài thì đơn giản lắm, ko cần dung dịch gì cả. Bác dùng miệng, phả hơi vào, sau đó dùng khăn thật mền, bông gòn( hay bị rớt lại lông) lau là sạch

quangcamera and vuquyen like this.

3. MK191

MK191 New Member

@Admin: cảm ơn bác. Nhưng khi em lau nó không sạch nên là mới muốn hỏi xem có thể mua được ở đâu. :) Mà nhân tiện bác cho em hỏi chút là ống kính nó bị xước một chút thì có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh không ạ. :)

Chỉnh sửa cuối: 30/8/11

4. nghesyngheo

nghesyngheo Già Làng

Ống kình mà bị trầy thì có ảnh hưởng bạn ah, bạn kiểm tra xem ống kính của bạn có lắp Filter không?

5. MK191

MK191 New Member

Mình xem kỹ lại thì nó chỉ bị bẩn thôi, vì lúc quay vẫn không có biểu hiện gì của bị xước. Nhưng cái Sony KK-LC3 có thể mua được ở đâu không hả bác. :)

6. phusy_digital

phusy_digital MemVIP

Bạn có thể mua lens pen như hình này về lau nhé.[​IMG] Đánh bật mọi vết bẩn nhưng nếu quá tay sẽ đánh trầy cả mặt lens :D
    Nếu bạn ở HN ra 12 Đại Cồ Việt giá khoảng 90k.Còn cụ thể xem clip này

Last edited by a moderator: 11/7/15
    quangcamera, MK191 and vuquyen like this.

7. khoadilinh

khoadilinh New Member

Hi bạn! Bạn sử dụng nước lau kiếng để lau ok lắm. Bạn dùng một miếng bông gòn và xịt một ít nước lau kiếng lên miêng bông, sau đó bạn lau bình thường rồi lau lại bằng một miếng bông sạch khác ( không xịt nước lau kiếng ). Mình cũng đang lau như vậy đó bạn.

8. Dazzle

Dazzle Già Làng

Kinh nghiệm lau ống kính của các PRO nhiếp ảnh cao tuổi: Ngày xưa làm gì có các công cụ lau máy như bây giờ. Nên khi muốn lau ống kinh, họ chỉ xé điếu thuốc lá, búng bỏ thuốc đi, rồi đặt mặt trong lên đầu ngón tay, lau nhẹ từ ngoài vào trong, đến tâm ống kính, vuốt nhẹ cho hết vết là xong. Giấy thuốc lá mềm và không đẻ lại mùn. Còn tuyệt đối không nên dùng bông, vì sợi bông rất sắc sẽ cứa vào phần phủ chống phản quang của ống kính gây xước nhẹ, sau đó bụi chiu vào đó thì coi như ống kính đó ...vứt! Còn hiện nay các cửa hàng máy ảnh máy quay có bán hoặc tặng khách khi mua máy bộ lau ống kính của ... Trung Quốc.

9. TGC

TGC TGC MEDIA Wedding Film

Có 1 cách nữa là tới chỗ bán vật liệu ngành ảnh mua 1 xấp giấy chuyên dụng dành cho ống kính máy quay & máy ảnh, khoảng 35k/100 miếng, đây là chất liệu đặc biệt và chuyên dụng, bền dai nên không sợ bị để lại bụi giấy sau khi lau

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |