Các bác chỉ giáo e chuyển h264 full hd sang dvd với

Thảo luận trong 'Thảo luận – Hỏi đáp' bắt đầu bởi quocnha, 27/5/16.

1. quocnha

quocnha Member

E dùng tmpeg dvd authoring works 4 chuyển đổi file h.264 sang dvd thì bị viền đen hai bên khung hình

2. liemcamera

liemcamera MemVIP

Đó là chuyện bình thường bác ah.....muốn hết viền đen thì bác xuất film với khung hình 720x481 là hết......
    Vui lòng đăng nhập để thấy link

Chỉnh sửa cuối: 27/5/16
    van son and quocnha like this.

3. minhduclx

minhduclx MemVIP

chắc 4:3 bác lại xuất ra 16:9 bị viền đen. Hình như có cách chỉnh dãn hình ra mà thế coi cái mặt người ta tổ bố , còn người thì lùn tẹt lại (vẫn xuất 16:9), còn xuất 4:3 làm sao có chuyện đó (nhưng đem lên LCD 16:9 thì vẫn bị to bè bề ngang ra -> người lùn tẹt, mặt to nọng : khách khó tính phán vài câu nghe quê độ ah. Họ chả cần biết cái 16:9 hay 4:3 là cái đinh gì, chỉ cần biết con dtdd họ có vài chai quay đẹp hơn mướn thợ -> ...nói bóng gió nghe cực thốn kiểu máy thua cái dtdd, mà có thể thua thiệt :D, quay dở...). Cái nầy lan man về quay film, còn bác chuyển dvd cho người ta thì vô tư.

4. quocnha

quocnha Member

không bác à.ý e là file full hd chuẩn H.264 (mp4) chuyển qua dvd 16:9 thì bị viền đen hai bên.bác có cách nào chỉ giáo e với

5. minhduclx

minhduclx MemVIP

làm sao có chuyện đó đc ta
    bác làm lại lần nữa - quay clip hay chụp lại quá trình làm xem, có can thiệp (setup túa xua gì ko).
    Chứ thằng TMPEG là cực pro về khoản nầy, ko có vụ lộn xộn tào lao đó đc rồi.
    Ca nầy potay ah ! hay nguồn HD bác bị 2 vạch đen 2 bên sẳn rồi !!????

6. quocnha

quocnha Member

đây bác xem giúp.e chỉ import vào rồi xuất ra thôi chứ không chỉnh gì hết ạ file improt vào không bị viền đen, e kiểm tra lại rồi.
    hai viền đen đấy bác ( file import là mp4 H.264 full HD)

7. minhduclx

minhduclx MemVIP

2 viền đó ko sao đâu bác ơi - tưởng viền to. Lên LCD coi có thấy đâu.

nguyenbachbp and quocnha like this.

8. _TMT_

_TMT_ Super Moderator Thành viên BQT

Không sao cả, nó là như vậy mà, ai cũng bị vậy, do 2 tỉ lệ khác nhau mà, khi chiếu đĩa DVD lên màn hình sẽ không thấy 2 vệt đen đó là được.
    Mình dùng TMPEG 5 cũng bị như vậy, khi chiếu có thấy vệt đen nào đâu.

nguyenbachbp, minhdang08 and quocnha like this.

9. xuantrung.love

xuantrung.love Member

bác dùng phần mềm này chuyển đổi nhé: Vui lòng đăng nhập để thấy link

quocnha thích bài này.

10. quocnha

quocnha Member

cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ giúp e

11. nguyenbachbp

nguyenbachbp Super Moderator Thành viên BQT

Về convert ra DVD thì trình này không thể nào so sánh với TMPEG được bạn ạ!

haodesign™ thích bài này.

12. minhdang08

minhdang08 Moderator

Tưởng viền đen nào, viền đen như thế không vấn đề gì, vấn đề là bạn hạ bit xuống vì dung lượng của của bạn gần full DVD mà như vậy rất dễ bị lỗi khi phát nhiều lần?!

nguyenbachbp thích bài này.

13. ldklam

ldklam MemVIP

bác Thớt dùng bản 5 í, nó nén ra DVD nhanh gấp 2-3 lần bản 4 ( nếu máy bác có card Nvidia, card càng khủng càng nhanh)

14. quocnha

quocnha Member

Bác chỉ e chỗ nào hạ bit vậy bác

15. quocnha

quocnha Member

bác có link download không cho e xin với

16. nguyenbachbp

Bản TMPEG 5 bạn ldklam bán bản quyền nha bạn, bản này chưa có crack tính đến thời điểm hiện tại.
    Đã làm nghề và hướng đến sự chuyên nghiệp thì đầu tư mua bản quyền phần mềm này là việc rất nên làm bạn ạ.
    Thân ái!

minhduclx and haodesign™ like this.

17. minhduclx

minhduclx MemVIP

Nhưng sài ati có nên mua ko ta, Đức vẫn còn chơi ATI mà nghe toàn tận dụng cuda nên dù mấy lần tính mà vẫn chưa mua, vì nếu ko tận dụng đc cuda thì chưa chắc đã ngon hơn bản 4 (kinh nghiệm mấy game chuyên cho nvia đưa qua ati chạy rất bét), với lại chơi edius nên nén của nó cũng quá ok rồi nên chưa thấy cần (thấy edius nén file ok hơn ap thì phải - sài ap ít nên cảm nhận vậy, ko biết chính sác nhiêu % nữa :D) vì đưa qua nó cần phải xuất ra rồi nén thêm 1 lần nữa tốn time.

18. nguyenbachbp

Mình thì ngược với bạn, dùng Pr và VGA Nvidia, tận dụng nhân Cuda nên xin không bình luận thêm.
    Nhưng nói chung khi nào thực tế công việc đòi hỏi một cách bức thiết cả về thời gian và chất lượng sản phẩm (cộng với hiệu quả kinh doanh) thì khi đó người thợ sẽ biết rằng mình phải đầu tư. Còn công việc chưa thực sự đòi hỏi thì vẫn cứ "lối cũ ta về" thôi, không sao cả, cho đỡ tốn tiền! :)

19. minhduclx

minhduclx MemVIP

Đúng câu lối cũ ta về : trong ed mình xuất thẳng dvd thấy vẫn ok và đẹp mà nhanh (time same same xuất ra mấy cái khác để convert về dvd, nên đỡ tốn thêm time convert lần nữa). Với sài ati nên chịu thế. (Ed sài nvia hình như cũng chả cải thiện hơn ati - với tầm tiền 2tr trở lại như card mình đang sài).

20. minhduclx

minhduclx MemVIP

Mà thêm cái nữa hình như ở chỗ mình có mỗi mình mình sài Edius, muốn giao lưu học tập thêm cũng khó - mà nếu có nhiều bác cũng dấu nghề ghê lắm (VD hỏi sài phần cứng như sao sẽ ra kết quả ra sao ,..để có định hướng đầu tư ..nhưng rất khó có câu trả lời thực lòng. Còn tìm trên mạng thì đa phần mấy bác pro chơi i7 với vga khủng nên mình ko dám hỏi vì hỏi thì chắc mấy bác ấy cũng chả nhớ nổi cái thời com lẹt đẹt như mình mà trả lời - còn nếu cần lên hàng khủng mà lên đc thì mình chả cần hỏi rồi).

quvinhtxcd thích bài này.

21. fuji

fuji MemVIP

Dựng DVD mà dùng Edius xuất thẳng DVD quá chất lượng,không cần convert.Tuy nhiên nếu dựng HD trên Edius đồng thời ra thêm DVD thì nếu xuất lần nữa từ Edius ra DVD rất mất t gian,lúc này thì cần TMPGEnc và nó sẽ phát huy hiệu quả nhất nếu dùng Nvidia và chạy Cuda,tốc độ convert có thể nói gần gấp 3 làn chạy Ati.

22. maivananh85

maivananh85 Member

Em đã kinh qua rất nhiều phần mềm khác nhau nhưng hiện tại đang dùng converX to DVD 5 khá hài lòng, nó sẻ đánh bật cái viền đen của bác....chất lượng khá tốt....hãy thử đi...

23. minhduclx

minhduclx MemVIP

Bản 5 ko biết sao. Bản 4 xuất lại từ file fhd xuống dvd ko đẹp bằng xuất trực tiếp từ edius, thời gian convert (bản 4 ko có cuda) chỉ cách nhau tầm 10-20'/1h. So chất lượng và thời gian thì chấp nhận đc.
    Bác thử coi lại DVD xem sao !?
    Vì Đức thấy ed xuất thẳng ra dvd so với hd chất lượng 7-8/10 chứ ko quá tệ (dĩ nhiên ko nét căng như hd được rồi nhưng vẫn nét tuyệt). Trong khi convert lại từ fhd xuống dvd chất lượng giảm rõ còn tầm 5-6/10 (màu sắc cảm thấy lợt lạt hơn, bị mờ dạng soft + blur nhiều hơn). Cái nầy là trên bản 4 Đức đã sài qua thôi, bản 5 vẫn chưa có để thử nên ko dám phán.

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |