digi4u

Bộ sưu tập phần mềm GrassValley EDIUS + Loader

Thảo luận trong 'Canopus EDIUS' bắt đầu bởi _TMT_, 20/5/16.

1. _TMT_

_TMT_ Moderator Thành viên BQT

Đúng là phần Title hơi điên điên, nhưng mình chỉ thoát cửa sổ Title ra và vào lại thì được. Nếu đánh chữ chậm rãi thì không bị, đánh nhanh dễ lỗi copy ký tự ra cả chùm.
    Chịu thôi! Ai bảo đam mê :D

haodesign™ and nguyenbachbp like this.
  2. minhduclx

minhduclx MemVIP

Hic hôm qua làm cả ngày ko sao - có đánh cả 1 số tilte mới.
    Hôm nay mở title cũ save as là bị lỗi liên tục - làm 2 -3 lần là mở lên vào đc Edius 2-3' tự đá ra luôn.
    Cài lại bản repack thì phần title mặc định ko còn nữa - nó lôi của NewBlue và Heroglyph lên thay.
    Nhưng mở tittle cũ là lại bị - đang chỉnh cái đầu băng ko muốn đánh lại tittle khác.'
    Gỡ ra cài lại bản 7.53 và v6 vào lại tý lại bị crash.
    Hic ko hiểu nổi luôn.

3. _TMT_

Update LOADER_753_V7 trên #1

haodesign™ and nguyenbachbp like this.
  4. _TMT_

Update LOADER_753_V8 trên #1

5. prohoangphuongfilms

prohoangphuongfilms New Member

EDIUS_7.53_0010_DL_Setup không có mục xuất trực tiếp dvd cả nhà ơi

6. nguyenvanduc

nguyenvanduc Member

Quay trở lại với bản 7.2 thì mọi việc đều tốt đẹp.
    Theo kinh nghiệm của tôi thì bản nào chạy khởi động bằng loader thì đều không hoàn hảo.
    Các bạn cứ nghiệm xem có đúng không nhé.

7. fuji

fuji MemVIP

Mình dùng bản reload vẫn xuất DVD bình thường mà.Xuất thẳng từ Edius ra thấy chất lượng cũng tốt.Nghe Minh Đức nói ra AVI rồi convert đẹp hơn,để thử xem thế nào.Cho hỏi các bạn tại sao Edius của nó không capture băng được nhỉ ?,chữ capture nó chìm,hay là nó đòi phải có card của Edius ?.

nguyenbachbp thích bài này.
  8. DC30PLUS

DC30PLUS Active Member

vẫn capture bình thường nhưng set hơi lòng vòng 1 xíu,thấy rắc rối nên dùng pre cap tiện hơn,vừa dưng=ED vứa cap bằng Pre đốt bớt time bạn à,nếu file nguồn là HD thì xuất HD rồi convert ra sd sẽ đẹp hơn nhiều là xuất thẳng

nguyenbachbp and fuji like this.
  9. fuji

fuji MemVIP

Xuất HD rồi convert thì phải đẹp hơn rồi,nhưng mình làm dịch vụ cho thợ,xuất thế thì mất thời gian lắm mà giá dựng dịch vụ thì rất bèo.

nguyenbachbp thích bài này.
  10. _TMT_

EDIUS_7.53_0010_DL_Setup với Loader_753_v8 có đầy đủ.

11. DC30PLUS

DC30PLUS Active Member

nếu bạn dùng cpu i3,ị5,i7 có vga onbo thì tham khao lại các bài viết trước của mình ở mục 3+4 sẽ giúp bạn rút ngắn time cực kỳ hữu hiệu đó

12. fuji

fuji MemVIP

Cảm ơn bạn,mình xài Xeon và main không có VGA onboard.

13. minhduclx

minhduclx MemVIP

Xuất HD convert ra DVD ko đẹp bằng Đức nói đâu - bác thử đi rồi xem kết quả nha. CHỉ 1 câu nhưng cũng là 1 đống kinh nghiệm để rút kết ra đc ấy.

fuji and DC30PLUS like this.
  14. Tâm bờm

Tâm bờm Well-Known Member

Thực ra vấn đề nó thế này bác Đức ạ:
    Khi Xuất File HD rồi nén xuống DVD, quá trình nén nó làm 2 việc
    1. Resize từ 1920x1080 xuống 720x480
    2. Lấy kết quả trên mã hóa mpeg2 rồi đóng gói dvd, chép đĩa.
    Giữa 2 cách làm nó khác nhau ở bước 1: resize kiểu nào, phương pháp nào, nhanh hay chậm...
    Khi làm bằng tmpengc thì trong mục video, chỗ chọn bit rate, nó có cái thanh trượt mà mặc định là 90, kéo nó lên 100, là chọn chất lượng khi resize đó, còn phương pháp resize thì 0 cho chọn, mình thấy có soft cho chọn, mà quên tên rồi.
    Còn nén mpeg 2 thì mình tìm hiểu thấy có mấy cái "engine" mà hay xài nhất là của mainconcept. Cái này bữa giờ vẫn đang tìm hiểu, cái này liên quan đến hiệu quả, tốc độ và chất lượng nén, cũng như việc hỗ trợ phần cứng thế nào.

1 vấn đề nữa cần lưu ý là làm dvd thì nên xuất timeline ở dạng interlace, chứ xuất progressive nén dvd 0 đẹp.

fuji, DC30PLUS and minhduclx like this.
  15. DC30PLUS

DC30PLUS Active Member

đồng ý với bạn Tâm (làm dvd thì nên xuất timeline ở dạng interlace, chứ xuất progressive nén dvd 0 đẹp.) đúng là như vậy,trước đây mình đã thử nhiều lần và cũng rút ra 1 kinh nghiệm như thế, nhưng theo lý thuyết thì đó là điều vô lý progressive dòng quét phải ok hơn chứ,ko hiểu dc

fuji thích bài này.
  16. Tâm bờm

Tại DVD tiêu chuẩn dùng interlace, nên source đưa vào để nén là progressive thì nó phải mất 1 lần chuyển đổi sang interlace, mà thằng tmpengc làm điều này cực dở.

fuji thích bài này.
  17. Tâm bờm

2 bữa nay xài edius 7.53 loader v8 bị lỗi thế này:
    Nếu trong quá trình làm có đụng đến quick title, thì mấy cái Newblue fx như color fast hay cái chống rung của prodad bị lỗi, màn hình preview hiện màu xanh hoặc hình ảnh bị hỏng. Reset máy lại thì hết, khi xuất ra thì lúc bị lúc không.... làm mất thời gian quá.
    Bác Đức xài bản 7.51 có loader nào ổn không? Có cần chỉnh thời gian lại 0?

18. minhduclx

minhduclx MemVIP

7.51 ổn định với Loader 5.5.03 đó - dĩ nhiên sài đồ cổ phải chịu chỉnh thời gian rồi.
    Ưu điểm mấy cái bác nói ko bị lỗi nào.
    Bác nói đúng quá - bửa bị trả lại 1 bộ đĩa - làm cho newblue nhiều nhiều vô - xuất lần đầu ko sao, khách yêu cầu cắt đoạn nây kia xong xuất lại, ra film nhiều đoạn qua film âm bản - mà đợt đó Edius bị tùm lum ko nhớ lỗi lúc nào - về 7.51 chỉnh lại filter Newblue rồi xuất lại ngọt ngào. Cũng ko nghĩ do nó bị lỗi vì đã yên ấm rồi ko nghĩ lại chuyện cũ nữa nhứt đầu (nghĩ là muốn cài và khám phá tiếp tới đc mới thôi) :D.

19. fuji

fuji MemVIP

Nghe Minh Đức và Tâm Bờm cái vụ dựng trên chuẩn này,nếu cần thì chuyển project qua chuẩn khác rồi xuất,mình chẳng biết là sao để chuyển project qua chuẩn khác,hai bạn chỉ giúp với.Hi !!!.

20. minhduclx

minhduclx MemVIP

Edius gần y chang AL đó bác, nhưng thua AL .
    Ví dụ ở AL bác dựng xong PJ ở SD bác có thể chọn lại PJ qua HD hay từ Pal chọn qua NT đều được (dĩ nhiên đã Ăn chơi thì không sợ mưa rơi: vì khi chuyển trong AL sẽ bị thay đổi khung hình, lệch tiếng, sai kỹ xảo hay ý đồ filter,...). Bên Edius thì dễ hơn, đổi PJ nó thay đổi theo gần hết (trừ 1 số cái kỹ xảo hay filter ngoài), và yếu hơn AL là ko cho chuyển NT qua Pal hay Pal qua Nt + Một PJ không cho tạo các seq khác hệ nhau (AL cho tạo Pal,Nt thoải mái con gà mái) ++ nếu đổi là đổi cho cả PJ chứ ko đổi riêng thằng Seq nào (AL đổi riêng từng thằng).
    Nên nói đi nói lại AL vẫn có những cái đi trước thời đại. Tiếc cái là nó đi trước nhưng hãng làm ra để thử test công nghệ xong đưa vào phần chủ lực, còn thằng test xong thì bán mình nên ......

Cái nầy bên AP kết hợp với 1 số thứ gọi là dựng ofline hay dựng ...gì gì ấy dạng dựng nháp trên bản SD cho máy cấu hình thấp chơi HD đó. Edius thì cũng gần vậy nhưng chả cần phải downsize file gốc xuống vì nó nhẹ nên nó làm luôn được.

fuji thích bài này.