Ảnh chụp đám bị ám màu.

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi vinhpholu, 24/12/17.

1. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Mình đăng cái ảnh bị ám màu,Xin giải pháp tốt nhất từ anh em.Thực sự đi chụp đám bây giờ nhà làm dịch vụ phông bạt,trang trí hay có cái đèn nháy màu rất khó cho các phó nháy.Bảo họ tắt thì ngại,mà không thì cái ảnh nó bị thế này.Hihi...loay hoay mà cuối cùng cũng không ổn,mong anh em thảo luật để tìm cách khắc phục tốt nhất.

2. minhduclx

minhduclx MemVIP

1. Chụp raw về kéo lại dễ hơn, chụp jpg kéo cũng được.
    2. Nếu đám mình hay kỹ hay đưa thợ làm kỹ thì sau khi kéo màu trừ màu sẽ tới khoanh vùng kéo màu (đa phần kéo màu da - váy áo ám tý ko sao, ám nhiều mới kéo). Công đoạn nầy đôi khi lặp đi lặp lại 2-3 lần mới đẹp. Cái nầy tuỳ mình làm hay thợ siêng thì làm. Ko thì chịu thôi - cho nó ra màu giống thực tế :D.
    Bạn chụp thế còn đỡ, 1 số nơi chỗ mình chơi cái ám màu ở giữa hay 1 góc (đèn spot mà chơi thêm filtẻ màu) trong khi xung quanh lại ám màu khác (led mấy chục bóng chớp xanh đỏ vàng), về muốn đẹp khoanh vùng kéo mệt nghĩ luôn, để nguyên tấm thì CD-CR chuẩn (ko filter đèn vàng chuẩn) nhưng xui gia 2 bên ..nói thì ngại...nhìn cứ như xác sống vậy, tái mét hay xanh mét. Mà họ nghĩ màu mè nhiều hay hay sao đó nên thik chơi vậy lắm.

3. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Muốn ảnh sao cho ngon luôn chứ chỉnh phát ốm.ảnh chụp thường giá lại rẻ,công chả được bao nhiêu.

Huy Thiết, haodesign™ and hoandsg like this.

4. minhduclx

minhduclx MemVIP

Ám màu - chỉnh máy sao khống chế nổi được bạn !!
    Còn có cách khống chế là khi bạn đánh flash vào phá màu ám, nhưng thường led ám màu rất nặng - lại toàn ở sân khấu buộc chụp từ cách xa tối thiểu 3m (thường 5m) trở lên thì flash đánh manual full cũng ko phá nổi. Nếu muốn phá như mấy tấm nầy bạn chạy lại cách CD-CR tầm 2m, chơi iso 100 + tốc 200 + mở flásh + khẩu cở 8-11 thì ok. Mà chụp thế bị thằng quay film nó chửi hay đập thì đừng nói tại Đức xúi nha, rồi bị quan họ và quan khách nói yếu nghề + máy kém hay mới học chụp,...mới chạy lên sân khấu chụp che hết ko cho ai ở dưới coi thì coi chừng còn mang tiếng xấu nhanh hơn là chụp ra bị ám màu.
    Còn cách nữa cực pro luôn, bạn đem cái đèn đánh studio vô, đứng cách 3-5m mà bạn chụp vẫn iso 100, tốc 200 , khẩu 8-11 + flash được thì bao Pro và ra ảnh đẹp luôn. Sách cái đèn studio vào dựng là người ta nói pro liền rồi :D.

5. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

* Giải pháp 01: Vinh nên làm theo chia sẻ của bạn Minh Đức !
    * Giải pháp 02: Anh gửi tặng cho Vinh - Actions vừa còn nóng hổi ! Chạy "nhanh như tên lửa" - Sau đó chỉnh lại thủ công nha ! :p
    Chúc em thành công ! :D

*** Chạy Actions - Chưa chỉnh lại thủ công:

KHU MAGENTA_NguyenHoan.RAR

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    *** PASS: thuviencuoi.vn

Chỉnh sửa cuối: 24/12/17

6. Tâm bờm

Tâm bờm MemVIP

Có 2 cách:
    1. Tại hiện trường: tăng tốc độ lên, khẩu giữ nguyên hoặc giảm chút, để khoảng F4-5 thôi, từ 5.6 trở lên là cao rồi. Nếu có đèn TTL thì bật high speed sync lên, rồi tăng tốc độ lên gấp đôi, cỡ 320-400. Đảm bảo không còn tí màu led nào dính vào, nhưng đèn phải đủ "xịn" thì hinh mới đủ sáng. Đèn đánh manual thì không tăng đc tốc độ hơn 250 (một số máy là 200), không dùng cách này đc.
    2. Hậu kỳ: để làm hậu kỳ nhanh thì đừng điều chỉnh máy nhiều quá, chụp 1 loạt sai như nhau hết, về dùng Lightroom kéo 1 loạt là xong. Những lúc nào khó và quan trọng thì chuyển sang raw về dễ cứu.

Còn nếu có lối suy nghĩ chụp 1 tấm có vài ngàn thì cứ chụp bình thường, khi giao hình thì nói với khách là hiện trường nó vậy anh/em chụp đúng như vậy thôi, thế là xong!

toanyentn, hoandsg, minhduclx and 2 others like this.

7. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Cảm ơn bác Hoàn! em cũng tự chỉnh được nhưng làm mất thời gian lắm bác ạ.Đèn nháy mỗi cái mỗi màu.

hoandsg and minhduclx like this.

8. daragonvn

daragonvn MemVIP

Có 3 cách giải quyết
    1. Nếu có thời gian canh đèn chuyển màu ( trắng hoạc xanh )
    2. đánh đèn trực diện . sài độ k dưới 5000
    3. giải quyết khách quan chụp sao xuất vậy ,tại chụp sân khấu dánh đèn màu mà :(

toanyentn, hoandsg and vinhpholu like this.

9. phamtiengct

phamtiengct MemVIP

[​IMG]1 cú click chuột là lên thôi bác cần thì minh gửi ps cho

hoandsg and vinhpholu like this.

10. vinhpholu

vinhpholu Team Phục Chế

Nếu được bạn hướng dẫn cho các anh em thì tốt quá.

hoandsg thích bài này.

11. minhduclx

minhduclx MemVIP

Giải pháp mình cho bạn cho đèn led mà, led màu rọi sân khấu gồm 3 màu xanh - đỏ - xanh (tiếng anh là green - red - blue) với cái đèn spot vàng (nếu kèm filter thì càng vui vì có đủ màu xanh, đỏ,vàng, tím vì filter dễ sài dễ thay nên đủ màu hết).

Đánh đèn như bác @Tâm bờm cũng là giải pháp hay, có điều mình chưa sài hss lần nào nên ko biết dù máy và đèn đều có - vì mình toàn đánh manual thôi ah (ko chỉnh kịp mới đẩy đèn về ttl, còn lại toàn manual), nên kinh nghiệm về ttl hay hss ko có.

Mấy bác góp ý hay như bác @hoandsg gửi action đó là trường hợp led 1 màu, nhưng sân khấu hay rạp mướn dàn đèn thì led loạn màu cơ, cái nầy chả thể làm được gì đâu. Kể cả chụp raw vô LR tính kéo 1 tấm lấy chuẩn cũng khó, vì tấm 1 ám tím nhẹ, tấm 2 tím nặng, tấm 3 có thể hơi vàng khỏi cần chỉnh, tấm 4 lại ám đỏ, tấm 5 ám xanh lá, tấm 6 ám xanh trời :D. Màu tím hình như họ rọi 1 lúc đỏ + xanh trời ra đó,...nói chung ngồi đếm màu học được cách pha màu trong PS luôn :D. Quay film lúc đó mình thường thủ A/B WB + auto mà còn ko xuể, ước chi có thêm C/D mới đủ, quay ngại nhất tím với xanh lá đậm.

12. giangkr

giangkr MemVIP

[​IMG] e cũng bị thuong xuyên như này , bác HOAN cho em xin 1 cái action nhe

hoandsg and vinhpholu like this.

13. nguyenhoainam

nguyenhoainam MemVIP

Có một giải pháp khá đơn giản nhưng bác chụp JPEG thì nó chỉ mang lại hiệu quả chút ít, đó là nhìn biểu đồ ám màu nào khử màu ấy! Ảnh này ám tím và xanh blue nên khử nó bằng cách kéo 2 thanh sang bên green và yellow

toanyentn, hoandsg and vinhpholu like this.

14. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

e cũng bị thuong xuyên như này , bác HOAN cho em xin 1 cái action nhe
    KHU MAGENTA_NguyenHoan.RAR

*** PASS: thuviencuoi.vn
    Chúc bạn thành công !

vinhpholu, giangkr and van son like this.

15. LeeTuanNguyen

LeeTuanNguyen Member

minh cũng hay bị ám với phông như này

16. toanyentn

toanyentn MemVIP

Giải pháp của Nam ổn đấy, anh em nên chụp raw dễ xử hơn. Mình còn một giải pháp nữa là bảo chú phụ trách ánh sáng: Tắt hộ chú cái đèn của cháu với!!! :D

nguyenhoainam and hoandsg like this.

17. phongvankz1t

phongvankz1t New Member

Nhiều trường ở Hà Nội đang chủ động phun khử khuẩn đảm bảo an toàn cho học sinh

In ảnh màu tại Thái Nguyên | chụp ảnh thẻ Thái Nguyên |