digi4u

Actions - Camera Raw - Lightroom - Giải pháp nào để tối ưu màu sắc?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi hoandsg, 9/5/16.

1. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Nhiệt liệt hưởng ứng chung tay góp sức ủng hộ, xây dựng và phát triển Diễn đàn THUVIENCUOI.VN
    .......................................................................................................................................................................................................................................

Các bạn thân mến !
    Nhiệt liệt hưởng ứng chung tay góp sức ủng hộ, xây dựng và phát triển Diễn đàn THUVIENCUOI.VN theo tinh thần mái nhà chung giàu tính nhân văn, dạt dào nhân bản tình người, mình Upload tượng trưng Demo - Actions trong kho tư liệu hành nghề suốt bao năm nay! Các bạn có nhu cầu chia sẻ Actions các loại, xin Comment công khai trong Topic này và rộng lòng chung tay, góp sức ủng hộ Diễn đàn TVC, tùy lòng hảo tâm của các bạn, mình sẽ gởi riêng Actions qua Email !

Mọi thông tin - Nội dung chi tiết, xin xem trong:
    [TÂM THƯ] Quyên góp ủng hộ diễn đàn THUVIENCUOI.VN
    Vui lòng đăng nhập để thấy link Vice Administrator

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Số tiền các bạn gởi, thông qua Thẻ cào ĐT, mình sẽ gởi Ủng hộ Diễn đàn TVC !
    Trân trọng cảm ơn !
    .......................................................................................................................................................................................................................................

Thảo luận về tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions - Preset Camera Raw - Lightroom

Các bạn thân mến !
    Hằng ngày xử lý hình ảnh trên Photoshop, trong chúng ta, có thể ai cũng sử dụng Actions ?! Trên TVC có rất nhiều bạn đã chia sẻ rất nhiều Actions, đủ các thể loại… Diễn đàn TVC quả là một kho Dữ liệu quý, nhất là Actions về xử lý màu sắc trong Ảnh dịch vụ !

Nhưng nếu chỉ chia sẻ Actions, mà không quảng đại để chia sẻ về kinh nghiệm tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions thì “món quà” ưu ái cho cộng đồng TVC vẫn chưa phải là giải pháp tối ưu triệt để, các bạn ạ ! Mỗi một Actions chỉ có thể sử dụng cho từng tấm hình cụ thể, còn để áp dụng cho tất cả các tấm hình khác, ở môi trường, ánh sáng và quang cảnh không giống nhau… sẽ cho ra kết quả hoàn toàn khác nhau !

Trong ảnh dịch vụ, nhất là Ảnh cưới hỏi, Actions Hồng phấn – Hồng cam – Trắng hồng… luôn có sức cuốn hút đối với rất nhiều người; Khách hàng thì ưa thích – Thợ thầy mải mê… đi tìm ! Mỗi lần có Thành viên nào chia sẻ Actions Hồng phấn, thì trong Topic ấy như "loạn" cả lên, xin & cho làm cho người xem, đọc cũng thấy hoa cả Mắt, đến chóng mặt, các bạn ạ !

Như vậy, để tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions, chúng ta cần tuần tự xử lý thao tác trên Photoshop như thế nào ? Biển học là vô bờ ! Mình nhận thấy đề tài này rất ư là thú vị, mang lại nhiều kinh nghiệm cho những ai quan tâm và có tinh thần cầu tiến, ham học hỏi để tiến bộ !

Trân trọng thân mời các bạn cùng tham gia thảo luận và cùng nhau giao lưu, chia sẻ, để TVC mãi mãi là sân chơi đầy sống động và ấm áp tình người !

Hãy “KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG – KẾT NỐI ĐAM MÊ“ !
    Ở đâu có tấm lòng, ở đó có yêu thương !

Mình sẽ Update thường xuyên Stock, để cùng các bạn “vọc” cho… vui cửa, vui nhà ! Trước mắt, mình chọn ra những Stock có màu sắc xấu nhất, để có tài liệu cho các bạn tham gia thảo luận, chia sẻ…

01.

02.

03.

04.

05.

06.

07.

08.

09.

10.

Chỉnh sửa cuối: 24/6/16
  2. thanhtam1986

thanhtam1986 Well-Known Member

5 tấm em làm 5 cái action khác nhau . anh em góp ý nhe. vọt vẹt chúc đỉnh ae chép gió thổi mái

3. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Cảm ơn bạn đã nhiêt liệt hưởng ứng !
    Nào, xin mời các bạn cùng tham gia giao lưu, chia sẻ !
    Trân trọng !

4. ducthinh

ducthinh MemVIP

Tất cả chạy 1 action và chưa hề can thiệp bằng tay dù chỉ 1 nốt nhạc, đây là action mình thường xuyên dùng từ trước tới giờ trong bất kỳ điều kiện ảnh nào.

5. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Vâng ! Cảm ơn bạnVui lòng đăng nhập để thấy link đã nhiệt liệt hưởng ứng !

Các bạn thân mến !
    Giải pháp sử dụng Actions cũng chỉ là "Chạy" Màu sắc bước đầu mà thôi !
    Lẽ dĩ nhiên, chúng ta phải phân loại cho từng cụm Ảnh: Ảnh trong nhà - Ảnh ngoài trời - Đậm - Nhạt... Ám màu... Nếu chỉ cần chạy một vèo: Actions ! Actions > OK ! OK... thì quá sướng cho dân hành nghề Nhiếp ảnh - Xử lý hình ảnh rồi, phải không các bạn ?

Để giao lưu, chia sẻ về kinh nghiệm tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions, đề nghị các bạn nên chia sẻ:
    01 Hình ảnh sau khi chạy Actions - 01 Hình ảnh sau khi xử lý thêm bằng thủ công !
    Trân trọng cảm ơn !

6. studionlinh

studionlinh MemVIP

Mình nghĩ ảnh không cần phân loại đâu vì cameraraw chỉnh xong chạy action là đẹp , bạn ducthinh có lẽ làn như vậy thì ảnh sẽ đều và đẹp . cho dù file jpg hay raw ...

haodesign™ and nguyenbachbp like this.
  7. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Vâng ! Nếu xử lý trên CameraRAW (Hoặc Lightroom), chúng ta cần tạo Preset trên CameraRAW - Lightroom, sau đó chạy theo Preset hàng loạt ! Cuối cùng chạy lại Actions và xử lý thêm bằng thủ công, bạn ạ !

Việc xếp loại hình ảnh theo Tone màu - Sắc độ, theo mình nghĩ là vô cùng cần thiết và đạt hiệu quả cao hơn ! Nếu phải xử lý hàng trăm Hình ảnh cưới hỏi, mà không phân loại trước, sẽ vô cùng phức tạp, sẽ rất lâu và hiệu quả không cao !

Khi xử lý trên CameraRAW - Theo Preset, chúng ta đã phân loại hình ảnh rồi, còn gì ?

Chỉnh sửa cuối: 9/5/16
  8. ducthinh

ducthinh MemVIP

Mình không hề chỉnh thêm cameraw hay gì cả, cho ảnh vào photoshop chạy action luộn sau đó ctrl + S luôn chứ không hề chỉnh thêm bớt gì cả.

photongheo, nguyenbachbp and hoandsg like this.
  9. phambadsg

phambadsg Member

Cháu cũng thử sức, mong mọi người góp ý cho cháu nhanh tiến bộ ạ :)

10. studionlinh

studionlinh MemVIP

11. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Đây là bài viết rất hay << tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions >> của Bác Hoàn và để cho Anh, Chị, Em có dịp trao đổi hiểu rỏ hơn về Action và khi sử dụng.
    - Vào mùa cưới thì Action là cách để giải quyết cho việc tồn động nhanh lẹ, nhưng tuyệt đối các bạn đừng lạm dụng về action quá nhiều , vì nó ko cho chung ta kết quả như ta mong muốn đâu, gì mỏi người, cảnh và mỏi ánh sáng điều khác nhau hoàn toàn cho nên chúng ta nhất định phải cang thiệp bằng tay, thì mới cho ra sản phẩm tốt vừa mắt của các bạn mà thôi.

12. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Wow ! Thật cảm kích vô cùng trước sự quan tâm, chia sẻ của các bạn:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link Vui lòng đăng nhập để thấy link Vui lòng đăng nhập để thấy link Vui lòng đăng nhập để thấy link !

Khi mạnh dạn lập Topic này, mình chỉ mong mỏi một điều: Trong mỗi Lãnh vực (Hình ảnh & Video), trong từng Chủ đề, có sự quan tâm, chia sẻ chân tình của đông đảo Thành viên TVC, để nơi đây, không chỉ là sân chơi đầy lý thú, mà là sự cảm nghiệm & cảm nhận, để từ đó, trong sự hội tụ đông đảo, chúng ta quảng đại mở lòng mình ra, để chia sẻ và đón nhận những tình cảm chân thành nhất, các bạn ạ !

Thế giới bao la, hão huyền và muôn vàn màu sắc lung linh; trong thế giới ấy, có những tấm lòng, có sự yêu thương của những con người biết tìm đến nhau, trong đồng cảm nhận về một khía cạnh của tâm hồn, để san sẻ những kinh nghiệm hành nghề, các bạn ạ ! Để có được sự đồng cảm, tương giao và quảng đại của cộng đồng, trong mỗi chúng ta, hãy mở rộng cửa sổ tâm hồn, quảng đại & chân tình - Khiêm tốn & lắng nghe, đừng tự ti mặc cảm ! Đừng kêu ngạo & tự mãn, chính trong lúc này, chúng ta cảm nhận được cuộc sống này luôn luôn và mãi mãi là nhân bản, là nhân văn của đời sống cộng đồng, các bạn ạ !

Các bạn có tin hay không (?) khi lập Topic và Comment, mình vẫn khẩn trương làm việc, để kịp thời gian giao sản phẩm cho khách hàng ! Cung cách làm việc "không giống ai" như thế... mình mới cảm nghiệm thấu đáo rằng: "Thời giờ là Vàng bạc", các bạn ạ ! Mình mới cảm nghiệm ra rằng: Ở ĐÂU CÓ TẤM LÒNG, Ở ĐÓ CÓ YÊU THƯƠNG !

Trân trọng ghi nhận và chân thành cảm ơn !

Chỉnh sửa cuối: 10/5/16
    tycom, photongheo, ducthinh and 5 others like this.
  13. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

UPDATE STOCK
    ...........................................................................................................................................................

Thêm Stock cho anh em tha hồ "vọc":

11.

12.

13.

14.

15.

16.

17.

18.

19.

20.

21.

22.

23.

24.

25.

26.

27.

28.

29.

30.

31.

32.

nguyenbachbp thích bài này.
  14. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Xin chia sẻ cùng các bạn:

Chỉnh sửa cuối: 10/5/16
  15. ducthinh

ducthinh MemVIP

Bác Hoandsg còn file gốc ảnh này chưa đổi tên, gọi là gốc nghĩa là file chụp từ máy ảnh rồi copy ra chưa hề thay đổi thông tin gì cho em xin được không? cảm ơn bác, file này chụp 5d mà đẹp quá em muốn xem thông số và bảng màu, em cũng chụp 5d mà file kém quá

hing_huy, Huy Thiết and hoandsg like this.
  16. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Vâng ! Cảm ơn bạn đã quan tâm ! Mình sẽ ST cho bạn những Stock 5D Max ! Chúc bạn thành công !

Huy Thiết, SuSu, ducthinh and 3 others like this.
  17. ducthinh

ducthinh MemVIP

Vâng em cảm ơn bác nhiều, Cái này vẫn chưa phải gốc bác ạ, cái này đã bị đổi tên file ảnh nên em không xem được thông tin gốc chính xác, bác online skyper đi cho em xin ạ

Huy Thiết thích bài này.
  18. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link ơi ! Stock còn EXIF cho bạn đây:

Cuong NguyenMinh (Minh Cường Nguyễn)_STOCK

33.

haodesign™, SuSu and nguyenbachbp like this.
  19. ducthinh

ducthinh MemVIP

E xin chân thành cảm ơn bác rất nhiều ạ

xuancunghy and hoandsg like this.
  20. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Trân trọng thân mời các bạn cùng tham gia thảo luận, giao lưu và chia sẻ, cho vui cửa vui nhà !
    Thân ái !

Chỉnh sửa cuối: 12/5/16