Actions - Camera Raw - Lightroom - Giải pháp nào để tối ưu màu sắc?

Thảo luận trong 'Thảo luận và Hỏi đáp' bắt đầu bởi hoandsg, 9/5/16.

1. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Nhiệt liệt hưởng ứng chung tay góp sức ủng hộ, xây dựng và phát triển Diễn đàn THUVIENCUOI.VN
    .......................................................................................................................................................................................................................................

Các bạn thân mến !
    Nhiệt liệt hưởng ứng chung tay góp sức ủng hộ, xây dựng và phát triển Diễn đàn THUVIENCUOI.VN theo tinh thần mái nhà chung giàu tính nhân văn, dạt dào nhân bản tình người, mình Upload tượng trưng Demo - Actions trong kho tư liệu hành nghề suốt bao năm nay! Các bạn có nhu cầu chia sẻ Actions các loại, xin Comment công khai trong Topic này và rộng lòng chung tay, góp sức ủng hộ Diễn đàn TVC, tùy lòng hảo tâm của các bạn, mình sẽ gởi riêng Actions qua Email !

Mọi thông tin - Nội dung chi tiết, xin xem trong:
    [TÂM THƯ] Quyên góp ủng hộ diễn đàn THUVIENCUOI.VN
    Vui lòng đăng nhập để thấy link Vice Administrator

Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Số tiền các bạn gởi, thông qua Thẻ cào ĐT, mình sẽ gởi Ủng hộ Diễn đàn TVC !
    Trân trọng cảm ơn !
    .......................................................................................................................................................................................................................................

Thảo luận về tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions - Preset Camera Raw - Lightroom

Các bạn thân mến !
    Hằng ngày xử lý hình ảnh trên Photoshop, trong chúng ta, có thể ai cũng sử dụng Actions ?! Trên TVC có rất nhiều bạn đã chia sẻ rất nhiều Actions, đủ các thể loại… Diễn đàn TVC quả là một kho Dữ liệu quý, nhất là Actions về xử lý màu sắc trong Ảnh dịch vụ !

Nhưng nếu chỉ chia sẻ Actions, mà không quảng đại để chia sẻ về kinh nghiệm tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions thì “món quà” ưu ái cho cộng đồng TVC vẫn chưa phải là giải pháp tối ưu triệt để, các bạn ạ ! Mỗi một Actions chỉ có thể sử dụng cho từng tấm hình cụ thể, còn để áp dụng cho tất cả các tấm hình khác, ở môi trường, ánh sáng và quang cảnh không giống nhau… sẽ cho ra kết quả hoàn toàn khác nhau !

Trong ảnh dịch vụ, nhất là Ảnh cưới hỏi, Actions Hồng phấn – Hồng cam – Trắng hồng… luôn có sức cuốn hút đối với rất nhiều người; Khách hàng thì ưa thích – Thợ thầy mải mê… đi tìm ! Mỗi lần có Thành viên nào chia sẻ Actions Hồng phấn, thì trong Topic ấy như "loạn" cả lên, xin & cho làm cho người xem, đọc cũng thấy hoa cả Mắt, đến chóng mặt, các bạn ạ !

Như vậy, để tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions, chúng ta cần tuần tự xử lý thao tác trên Photoshop như thế nào ? Biển học là vô bờ ! Mình nhận thấy đề tài này rất ư là thú vị, mang lại nhiều kinh nghiệm cho những ai quan tâm và có tinh thần cầu tiến, ham học hỏi để tiến bộ !

Trân trọng thân mời các bạn cùng tham gia thảo luận và cùng nhau giao lưu, chia sẻ, để TVC mãi mãi là sân chơi đầy sống động và ấm áp tình người !

Hãy “KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG – KẾT NỐI ĐAM MÊ“ !
    Ở đâu có tấm lòng, ở đó có yêu thương !

Mình sẽ Update thường xuyên Stock, để cùng các bạn “vọc” cho… vui cửa, vui nhà ! Trước mắt, mình chọn ra những Stock có màu sắc xấu nhất, để có tài liệu cho các bạn tham gia thảo luận, chia sẻ…

01.

02.

03.

04.

05.

06.

07.

08.

09.

10.

Chỉnh sửa cuối: 24/6/16

2. thanhtam1986

thanhtam1986 Well-Known Member

5 tấm em làm 5 cái action khác nhau . anh em góp ý nhe. vọt vẹt chúc đỉnh ae chép gió thổi mái

3. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Cảm ơn bạn đã nhiêt liệt hưởng ứng !
    Nào, xin mời các bạn cùng tham gia giao lưu, chia sẻ !
    Trân trọng !

4. ducthinh

ducthinh MemVIP

Tất cả chạy 1 action và chưa hề can thiệp bằng tay dù chỉ 1 nốt nhạc, đây là action mình thường xuyên dùng từ trước tới giờ trong bất kỳ điều kiện ảnh nào.

5. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Vâng ! Cảm ơn bạnVui lòng đăng nhập để thấy link đã nhiệt liệt hưởng ứng !

Các bạn thân mến !
    Giải pháp sử dụng Actions cũng chỉ là "Chạy" Màu sắc bước đầu mà thôi !
    Lẽ dĩ nhiên, chúng ta phải phân loại cho từng cụm Ảnh: Ảnh trong nhà - Ảnh ngoài trời - Đậm - Nhạt... Ám màu... Nếu chỉ cần chạy một vèo: Actions ! Actions > OK ! OK... thì quá sướng cho dân hành nghề Nhiếp ảnh - Xử lý hình ảnh rồi, phải không các bạn ?

Để giao lưu, chia sẻ về kinh nghiệm tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions, đề nghị các bạn nên chia sẻ:
    01 Hình ảnh sau khi chạy Actions - 01 Hình ảnh sau khi xử lý thêm bằng thủ công !
    Trân trọng cảm ơn !

6. studionlinh

studionlinh MemVIP

Mình nghĩ ảnh không cần phân loại đâu vì cameraraw chỉnh xong chạy action là đẹp , bạn ducthinh có lẽ làn như vậy thì ảnh sẽ đều và đẹp . cho dù file jpg hay raw ...

haodesign™ and nguyenbachbp like this.

7. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Vâng ! Nếu xử lý trên CameraRAW (Hoặc Lightroom), chúng ta cần tạo Preset trên CameraRAW - Lightroom, sau đó chạy theo Preset hàng loạt ! Cuối cùng chạy lại Actions và xử lý thêm bằng thủ công, bạn ạ !

Việc xếp loại hình ảnh theo Tone màu - Sắc độ, theo mình nghĩ là vô cùng cần thiết và đạt hiệu quả cao hơn ! Nếu phải xử lý hàng trăm Hình ảnh cưới hỏi, mà không phân loại trước, sẽ vô cùng phức tạp, sẽ rất lâu và hiệu quả không cao !

Khi xử lý trên CameraRAW - Theo Preset, chúng ta đã phân loại hình ảnh rồi, còn gì ?

Chỉnh sửa cuối: 9/5/16

8. ducthinh

ducthinh MemVIP

Mình không hề chỉnh thêm cameraw hay gì cả, cho ảnh vào photoshop chạy action luộn sau đó ctrl + S luôn chứ không hề chỉnh thêm bớt gì cả.

photongheo, nguyenbachbp and hoandsg like this.

9. phambadsg

phambadsg Member

Cháu cũng thử sức, mong mọi người góp ý cho cháu nhanh tiến bộ ạ :)

10. studionlinh

studionlinh MemVIP

11. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

Đây là bài viết rất hay << tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions >> của Bác Hoàn và để cho Anh, Chị, Em có dịp trao đổi hiểu rỏ hơn về Action và khi sử dụng.
    - Vào mùa cưới thì Action là cách để giải quyết cho việc tồn động nhanh lẹ, nhưng tuyệt đối các bạn đừng lạm dụng về action quá nhiều , vì nó ko cho chung ta kết quả như ta mong muốn đâu, gì mỏi người, cảnh và mỏi ánh sáng điều khác nhau hoàn toàn cho nên chúng ta nhất định phải cang thiệp bằng tay, thì mới cho ra sản phẩm tốt vừa mắt của các bạn mà thôi.

12. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Wow ! Thật cảm kích vô cùng trước sự quan tâm, chia sẻ của các bạn:
    Vui lòng đăng nhập để thấy link Vui lòng đăng nhập để thấy link Vui lòng đăng nhập để thấy link Vui lòng đăng nhập để thấy link !

Khi mạnh dạn lập Topic này, mình chỉ mong mỏi một điều: Trong mỗi Lãnh vực (Hình ảnh & Video), trong từng Chủ đề, có sự quan tâm, chia sẻ chân tình của đông đảo Thành viên TVC, để nơi đây, không chỉ là sân chơi đầy lý thú, mà là sự cảm nghiệm & cảm nhận, để từ đó, trong sự hội tụ đông đảo, chúng ta quảng đại mở lòng mình ra, để chia sẻ và đón nhận những tình cảm chân thành nhất, các bạn ạ !

Thế giới bao la, hão huyền và muôn vàn màu sắc lung linh; trong thế giới ấy, có những tấm lòng, có sự yêu thương của những con người biết tìm đến nhau, trong đồng cảm nhận về một khía cạnh của tâm hồn, để san sẻ những kinh nghiệm hành nghề, các bạn ạ ! Để có được sự đồng cảm, tương giao và quảng đại của cộng đồng, trong mỗi chúng ta, hãy mở rộng cửa sổ tâm hồn, quảng đại & chân tình - Khiêm tốn & lắng nghe, đừng tự ti mặc cảm ! Đừng kêu ngạo & tự mãn, chính trong lúc này, chúng ta cảm nhận được cuộc sống này luôn luôn và mãi mãi là nhân bản, là nhân văn của đời sống cộng đồng, các bạn ạ !

Các bạn có tin hay không (?) khi lập Topic và Comment, mình vẫn khẩn trương làm việc, để kịp thời gian giao sản phẩm cho khách hàng ! Cung cách làm việc "không giống ai" như thế... mình mới cảm nghiệm thấu đáo rằng: "Thời giờ là Vàng bạc", các bạn ạ ! Mình mới cảm nghiệm ra rằng: Ở ĐÂU CÓ TẤM LÒNG, Ở ĐÓ CÓ YÊU THƯƠNG !

Trân trọng ghi nhận và chân thành cảm ơn !

Chỉnh sửa cuối: 10/5/16
    tycom, photongheo, ducthinh and 5 others like this.

13. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

UPDATE STOCK
    ...........................................................................................................................................................

Thêm Stock cho anh em tha hồ "vọc":

11.

12.

13.

14.

15.

16.

17.

18.

19.

20.

21.

22.

23.

24.

25.

26.

27.

28.

29.

30.

31.

32.

nguyenbachbp thích bài này.

14. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Xin chia sẻ cùng các bạn:

Chỉnh sửa cuối: 10/5/16

15. ducthinh

ducthinh MemVIP

Bác Hoandsg còn file gốc ảnh này chưa đổi tên, gọi là gốc nghĩa là file chụp từ máy ảnh rồi copy ra chưa hề thay đổi thông tin gì cho em xin được không? cảm ơn bác, file này chụp 5d mà đẹp quá em muốn xem thông số và bảng màu, em cũng chụp 5d mà file kém quá

hing_huy, Huy Thiết and hoandsg like this.

16. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Vâng ! Cảm ơn bạn đã quan tâm ! Mình sẽ ST cho bạn những Stock 5D Max ! Chúc bạn thành công !

Huy Thiết, SuSu, ducthinh and 3 others like this.

17. ducthinh

ducthinh MemVIP

Vâng em cảm ơn bác nhiều, Cái này vẫn chưa phải gốc bác ạ, cái này đã bị đổi tên file ảnh nên em không xem được thông tin gốc chính xác, bác online skyper đi cho em xin ạ

Huy Thiết thích bài này.

18. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link ơi ! Stock còn EXIF cho bạn đây:

Cuong NguyenMinh (Minh Cường Nguyễn)_STOCK

33.

haodesign™, SuSu and nguyenbachbp like this.

19. ducthinh

ducthinh MemVIP

E xin chân thành cảm ơn bác rất nhiều ạ

xuancunghy and hoandsg like this.

20. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Trân trọng thân mời các bạn cùng tham gia thảo luận, giao lưu và chia sẻ, cho vui cửa vui nhà !
    Thân ái !

Chỉnh sửa cuối: 12/5/16

21. studionlinh

studionlinh MemVIP

[​IMG][/IMG] [​IMG][/IMG] [​IMG]

hoandsg thích bài này.

22. studionlinh

studionlinh MemVIP

hoandsg thích bài này.

23. studionlinh

studionlinh MemVIP

24. studionlinh

studionlinh MemVIP

Vẫn chưa biết làm màu và chạy mịn cho đẹp. bác hoandsg thấy mình còn yếu khoản nào nhờ bác tư vấn thêm.

25. haodesign™

haodesign™ Super Moderator Thành viên BQT

File này bác làm tóc biến dạng luôn rồi,

hoandsg and nguyenbachbp like this.

26. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link thân mến !
    Rất vui khi được bạn quan tâm và nhiệt liệt chia sẻ !
    Mình đang Download tác phẩm của bạn và đang làm Tutorial chia sẻ !
    Mời bạn đón xem !
    Thân ái !

27. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Giải pháp nào để tối ưu màu sắc ?
    .......................................................................................................................................................................................................................................................................
    Thảo luận về tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions, để có thể cho ra Sản phẩm - Tác phẩm có màu sắc có thể chấp nhận được:

Các bạn thân mến !
    Trong Diễn đàn TVC có rất nhiều "cao thủ" nhưng không hiểu vì lý do gì, các bạn ấy không giao lưu, chia sẻ và cùng nhau thảo luận, để tạo nên sân chơi đầy sôi nổi, lý thú và thú vị... mình không phải là Profesional Photograher, nhưng nơi đây là tâm tình mình muốn cùng các bạn san sẻ tình thân như người trong gia đình ! Khi mạnh dạn lập Topic này, điều trước tiên, mình mong sao trong TVC luôn có nhiều chủ đề, đề tài về Video - Photo, để có dịp anh chị em giao lưu thân tình, để từ đó chúng ta cảm nhận được nét đặc trưng riêng của Diễn đàn TVC: "KHƠI NGUỒN Ý TƯỞNG - KẾT NỐI ĐAM MÊ" các bạn ạ ! Và từ đó, TVC mãi mãi là mái ấm gia đình thân thương nhất !

Trong hạn hẹp và trong chừng mực nào đó về kiến thức, kinh nghiệm hành nghề bao năm nay, mình chia sẻ cùng các bạn như sau:
    Giải trình về cách xử lý màu Hồng phấn, mình xin mượn tác phẩm của bạn:Vui lòng đăng nhập để thấy link !

01. Tác phẩm của bạn:Vui lòng đăng nhập để thấy link !

02. Theo lời yêu cầu của bạnVui lòng đăng nhập để thấy link, mình xử lý thêm như sau:

03. Kiểm tra lại Màu sắc:

04. Bắt đầu tiếp tục xử lý tiếp:

05.

06.

07.

08.

09.

10.

11. So sánh kết quả 01 & 02:

12. Kiểm tra thông số:

13. Đây không phải là quy tắc - công thức (Tùy mỗi người cảm nhận, riêng mình, mình cảm nhận như thế, mình chia sẻ như vậy !)
    So sánh giữa 02 sản phẩm:

14. Nếu chúng ta nhìn bằng Mắt thường, rất khó để phân biệt, cho nên, khi xử lý xong, mình thường sử dụng công cụ: Ống hút (Eyedropper Tool) Phím tắt: Chữ I, để kiểm tra Màu sắc !

Khi sử dụng Eyedropper Tool, ta sẽ biết cần bổ túc màu sắc như thế nào ? Dư Vàng – Thiếu Magenta – Dư Xanh… hoàn toàn không nên kiểm tra Màu sắc bằng Monitor ! Vì Monitor của ta, hoàn toàn không đúng với Monitor của LAB ! Dù ta có cân chỉnh như thế nào, khi đem In ở LAB, họ vẫn cân chỉnh lại theo Profile LAB ! Profile Color của LAB A sẽ khác hoàn toàn Profile LAB B… !

Còn nếu In sang Ảnh tại máy In gia đình, thì ta cần In thử để Test Màu sắc trước, sau đó lưu trên Máy tính những File hình ảnh chuẩn về Màu sắc, để từ đó có cơ sở, để cân chỉnh Màu sắc tối ưu !

15. Mình lấy tác phẩm của bạnVui lòng đăng nhập để thấy link
    , để minh họa cho đề tài này, kiểm tra Màu sắc trên vùng Da chú Rể:

16. Kiểm tra Màu sắc trên vùng Da cô Dâu:

17. Vùng trán bên trái (Ngoài nhìn vào) sau khi kiểm tra, ta thấy dư Cyan:

18. Qua bao năm lặn lội, mày mò và kiên trì học hỏi (Hầu hết các thợ xử lý Ảnh ở LAB, họ giấu diếm nghề ghê lắm, các bạn ạ !) Mình rút ra được mẫu màu Da cho bản thân:
    MÀU DA NGHIÊNG VỀ TONE MAGENTA:

19. MÀU DA NGHIÊNG VỀ TONE YELLOW:

20. MÀU DA NGHIÊNG VỀ TONE MAGENTA SẬM:

*** Về việc sử dụng Actions:
    Để xử lý Ảnh dịch vụ, nhất là Ảnh cưới hỏi, mình có lời chia sẻ như sau:
    Mình rất tâm đắc và nhất trí với quan điểm của bạnVui lòng đăng nhập để thấy link :
    Đúng như thế, các bạn ạ !

*** Về việc "thần tượng hóa" Actions:
    Các bạn nên sử dụng Actions Hồng Phấn - Hồng cam - Trắng hồng... cho việc nghiên cứu sâu về xử lý hình ảnh mà thôi ! Vì mỗi Tone hình ảnh, xử lý Màu sắc hoàn toàn khác nhau !

Mỗi dòng sản phẩm Máy ảnh DSLR, CANON - NIKON... cho ra màu sắc hoàn toàn khác nhau ! Mỗi Body - Lens cũng cho ra kết quả màu sắc khác nhau ! Trong thị trường máy ảnh DSLR hôm nay, có Body - Lens chênh lệch từ: 10 triệu - 100 triệu ! Tại sao vậy ? CANON 5D MAX III - NIKON D800... giá cao ngất ngưởng cho ra đời những sản phẩm có màu sắc tuyệt vời, chỉ cần xử lý sơ qua, đã thấy tuyệt hảo lắm rồi ! Trong khi, những dòng máy ảnh có giá tầm thấp, nếu chụp ở môi trường ISO cao, sẽ để lại hiện tượng Noise, xử lý Ảnh bị "ám màu" cho trong trẻo đã là tốt rồi, còn để xử lý cho ra được Hồng phấn - Hồng cam - Trắng hồng... thì "bao giờ cho đến tháng 10" ?!

Xin giới thiệu cùng các bạn:
    Lựa chọn Ống kính – Máy ảnh DSLR loại nào ?
    Nhiều bạn cứ nhắn tin, gởi Email... để xin Actions, để sở hữu 01 Actions xử lý được từ A-Z (!), mình khuyên các bạn không nên lầm tưởng, nếu lạm dụng Actions, các bạn không bao giờ làm chủ Photoshop và sẽ dậm chân tại chỗ, các bạn ạ !

Anh em nhà sáng lập Photoshop: Thomas Knoll & John Knoll đã "cho không" phần mềm tuyệt đỉnh này, sao chúng ta không biết khám phá, vận dụng và cho ra đời các sản phẩm, tác phẩm giàu tâm huyết chất lượng nhất ?! Hãy cùng nhân loại vươn cao theo tầm thời đại các bạn ạ !

*** Chân dung Thomas Knoll :

*** BQT tập đoàn Adobe:

Cảm ơn các bạn đã quan tâm, chia sẻ !
    Trân trọng !

28. photongheo

photongheo MemVIP

Bác chỉnh màu Cô Gái quá đẹp - ngưỡng mộ

29. studionlinh

studionlinh MemVIP

Bác hoadsg thân , qua bạn mình học hỏi được rất nhiều cái hay , mình cũng là thơ pst xử lý ảnh và dựng phim cho thợ , trước đây xư lý ảnh mổi ngày khoảng 500 ảnh , nhìn hình là mình thấy ngán rồi nói chi đến xử lý , hiện tại mình không còn sợ nữa mà rất là thích nếu 1000 ảnh ok 3giờ là xong , kỳ lạ là ảnh lại đẹp hơn trước , với mình bây giờ ation là số 1 cho dù bạn chụp file jpg hay raw màu sắc chỉ 1 tông tùy : hồng phấn hay hồng cam. còn phần chạy làm mịn da nhiều bạn làm đẹp quá , ảnh gom màu và nỏi khói , mình làm mịn thì thôi rồi ẹ lắm .

30. photongheo

photongheo MemVIP

chia sẻ acion này cho mọi người cùng trãi nghiệm cùng Bác nhé .( vì mới tập chơi PS Bác cho xin nhé : photongheo@gmail.com )

Lê Hoàn and syhung1188 like this.

31. syhung1188

syhung1188 Active Member

Nhân tiện Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link lập toppic về màu e có vài vấn đề hay gặp khi đi làm đám . Như tấm này thì màu bị ám tím đỏ vì nhiều yếu tố bên ngoài
    Đối với những trường hợp này e toàn phải chỉnh tay . rất mất time . Các Bác cứ chỉnh thử có cách nào làm nhanh dc k ạh.

Lê Hoàn, nguyenbachbp and hoandsg like this.

32. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Rất vui khi được bạn và đông đảo anh em nhiệt liệt hưởng ứng, quan tâm và chia sẻ !
    Bạn nên Upload Stock trên: Vui lòng đăng nhập để thấy link
    Sau đó copy Link vào Topic, để anh em có thể Download về tham gia chia sẻ, giao lưu, bạn ạ !
    Thân mến !

*** PS: Bạn nên Upload thêm vài tấm hình nữa, bạn ạ ! Nhất là có cô Dâu, chú Rể, cho anh em... phấn khởi tham gia !

33. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Các bạn thân mến !
    Cảm nhận và quan điểm của mình là cho dù khách hàng ưa thích Tone màu Hồng phấn, nhưng khi xử lý, chúng ta cũng cần giữ lại "cái hồn" của tấm hình ! Nghĩa là Tone màu khi chụp ngoại cảnh có ánh nắng, ta cần giữ lại sắc vàng của nắng, để có thể cho ra sản phẩm dễ chịu hơn !

Không biết ý nghĩ và cảm nhận của các bạn thế nào ?
    Xin mời các bạn giao lưu, chia sẻ ! Trân trọng !

34. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Ảnh tiệc cưới bị ám sắc nặng nề, mình chỉ cân chỉnh, xử lý được như thế này thôi:

*** Sau khi chạy Actions:

*** Xử lý thêm bằng thủ công: (Không xử lý mịn Da)

35. studionlinh

studionlinh MemVIP

gop vui[​IMG]

haodesign™, syhung1188 and hoandsg like this.

36. syhung1188

syhung1188 Active Member

Thank bác . lần sau e sẽ khắc phục

hoandsg and haodesign™ like this.

37. syhung1188

syhung1188 Active Member

E thì e hay chuyển về kênh màu Lap chỉnh nhẹ r lại chuyển về RGB để hoàn thiện thôi . Thông thường thì ra tone ntn Vui lòng đăng nhập để thấy link

Vui lòng đăng nhập để thấy link. Các Bác góp ý thử đã dc chưa ạh:p

hoandsg thích bài này.

38. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Bạn nên vào đây:
    Upload hình ảnh, tầm 02MB trở lại > vào: BB Code > Copy - Paste vào trong Topic

Chỉnh sửa cuối: 13/5/16
    syhung1188 and nguyenbachbp like this.

39. vuhoan42

vuhoan42 MemVIP

Tham gia với các bác cho vui ..

Hình gốc

Actions

Thủ công.

Mời các bác nhận xét

40. syhung1188

syhung1188 Active Member

Vậy màu ntn có ổn tí nào chưa Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link :([​IMG]

nguyenbachbp and hoandsg like this.

41. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Cảm ơn bạn đã tin tưởng, quan tâm và chia sẻ !
    Mình không cao ngạo khi phê bình, so sánh, vì trong TVC có rất nhiều "cao thủ" nhưng không hiểu vì lý do gì, đến bây giờ lại không chịu "xuống Núi" tung tăng, vui chơi cùng anh em trong khu vườn TVC sống động, lung linh...

"Đường lên đỉnh Olympia" có nhiều phương cách, bạn ạ ! Quan trọng là chúng ta cảm nhận về màu sắc và chọn cho mình hướng đi "về thành La Mã" nhanh nhất và hiệu quả nhất, bạn ạ !

Mình gởi riêng cho bạn, với tâm tình giao lưu, chia sẻ với nhau, để cùng tiến bộ !
    Chúc bạn thành công !

42. studionlinh

studionlinh MemVIP

43. studionlinh

studionlinh MemVIP

làm hoài vẫn thấy không đẹp , còn thiếu cái ji mà chưa nghĩ ra ?

syhung1188 thích bài này.

44. syhung1188

syhung1188 Active Member

Bác Vui lòng đăng nhập để thấy link ơi Bác chỉnh tay hay có chạy action k vậy ạh

hoandsg thích bài này.

45. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Mình đã chia sẻ mà bạn không xem gì cả !
    Khi xử lý hình ảnh bị "ám Màu" quan trọng ta "khử" đi những Màu đã làm ảnh hưởng đến toàn cục tấm hình, bạn ạ !

Tấm hình đã bị "ám Màu" ta cân chỉnh, xử lý để Màu nào ra Màu nấy ! -05 - Ta xử lý = >05 là được rồi !
    Còn để ra được Màu Hồng phấn - Hồng cam - Trắng hồng... Khi chụp, phải canh White Balance cho chuẩn !

syhung1188 and nguyenbachbp like this.

46. syhung1188

syhung1188 Active Member

Thank Bác đã quan tâm. Cũng có nhiều lý do bị ám màu . Khi đi chụp thì cháu chỉ chụp ở chế độ " K " k ak. Nhưng nhiều lúc gặp ở đám bên dịch vụ hj trang trí màu quá gắt nhiều lúc phải giảm độ " K " xuống còn 3K để không bị ám đỏ tím mà cũng k hết , phải hậu kì bầm dập. Lúc nãy cháu hỏi chú là chú tinh chỉnh tay hay action . hj ( nếu là action thì ...cháu xin để cháu vọc thử ấy mà ):p

hoandsg and haodesign™ like this.

47. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

Khi lập Topic: "Actions - Giải pháp nào để tối ưu màu sắc ?" Mình hoàn toàn không có ý định chia sẻ Actions mà để Thảo luận về tối ưu màu sắc khi sử dụng Actions, bạn ạ ! Để tạo không khí sôi động và có dịp giao lưu với tất cả mọi người, những người tâm huyết với TVC, những ngườii có tinh thần cầu tiến, để cùng nhau san sẻ kinh nghiệm hành nghề và để tiến bộ !

Mình cũng không có ý "tô bóng" tên tuổi, không cao ngạo và cao giọng với một ai cả, bạn ạ ! Trong từng Comment, nếu bạn đã có đọc qua, bạn sẽ hiểu tâm tình của mình ! Mình nhận thấy "Biển học là vô bờ" ! Chính những lúc giao lưu, chia sẻ, mình sẽ học hỏi thêm được nhiều kiến thức quý báu, bạn ạ ! Đến bây giờ, mình vẫn sử dụng Actions như một công cụ để "chạy Màu sắc", đưa số lượng hình ảnh hằng trăm tấm về một Tone màu, sau đó, lại phân ra từng cụm Ảnh, tiếp tục tạo Actions thứ 02, 03... Không thể nào sử dụng 01 Actions cho tất cả hình ảnh được chụp trong môi trường, ánh sáng khác nhau, mà lại áp dụng trên 01 Actions !

Trong kho Dữ liệu ST hơn 10 năm nay, nếu nói riêng về Actions, mình có đến hàng nghìn Actions, nếu bạn có nhu cầu, mình sẽ Upload gởi tặng riêng cho bạn ! Nhưng mình khuyên bạn: Bạn sẽ dậm chân tại chỗ và không bao giờ bạn "cất Cánh bay lên" được ! Mình đã vô tình nhấn chìm bạn trong Biển học mênh mông mất rồi !

BạnVui lòng đăng nhập để thấy link!
    Bạn chỉ nên sử dụng Actions bằng cách: Hãy chọn chế độ chạy từng bước trong Actions, để tự nghiên cứu, học hỏi và cảm nghiệm kinh nghiệm về kiến thức Photoshop, mà tác giả Actions đã tạo ra, qua một thời gian, bạn sẽ tiến bộ không ngừng !

Nếu bạn chỉ "bấu víu" vào Actions Photoshop hay Preset trong CameraRAW - Lightroom, bạn sẽ không "Tự lực cánh sinh" được, bạn ạ ! Nếu bạn chưa trang bị đầy đủ kiến thức về Photoshop, khi sử dụng Actions ở bước 01 "chạy Màu", thấy Màu sắc chưa ổn, làm sao bạn có thể tạo Actions cho bước 02, 03... được ?! Chẳng lẽ lại "bophep.com" ?! Hãy vững tin và hãy tự tin để có thể học hỏi đầy đủ bản lĩnh của một Professional Photographer, bạn ạ !

Chúc bạn thành công ! Thân ái !

*** PS: Nếu bạn có trắc trở, khó khăn gì về Photoshop, bạn cứ mạnh dạn Comment trong Topic này, nếu mình xử lý được, mình luôn sẵn sàng giúp bạn !
    Nhiều bạn cứ "xin xỏ", gởi Email... mình không thích, bạn ạ ! Vì như thế... mình đã vô tình hại bạn của mình rồi !

48. hoandsg

hoandsg Team Phục Chế

UPDATE STOCK
    ...................................................................................................................................................................................................

33.

34.

35.

36.

37.

38.

39.

40.

41.

42.

43.

44.