Thiết kế web giá rẻ

Chú ý: Tham gia diễn đàn là bạn đã chấp nhận mọi Nội Quy của diễn đàn.
Những trường hợp vi phạm nội quy sẽ bị xử lý nghiêm, ko cả nể hay khoan nhượng một ai.
Nội Quy có thể thay đổi thường xuyên (có thể là từng giờ), vì thế thành viên chú ý đọc kỹ tránh bị ban nick. Cảm ơn!
Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 75

[Xin] Hướng dẫn sử dụng máy quay SONY PD170.

Thanks
    63
    Chủ Đề: [Xin] Hướng dẫn sử dụng máy quay SONY PD170.
    ►Lượt Xem: 14337 ►Trả Lời: 74
    ►Chia Sẽ:
    ►Ngày Gửi: 2012-02-22 ►Đánh Giá: Sao

Tình hình là em mới mua con pd170 . không biết quay ở chế độ nào là tốt nhất , Auto hay Manual ,nếu Manual thì chỉnh như thế nào ,xin các bác giúp đỡ.
    * * * * * * *
    * Hướng dẫn sử dụng đã có ở post #4 bên dưới. mời các bạn tham khảo!
    Chủ đề được xem nhiều nhất trong cùng chuyên mục:
    Lần sửa cuối bởi Dazzle; 2012-08-08 lúc 05:43 AM

Thanks
    679

để auto thì film xem sao dc bác...màu mè tùm lum.
    còn manual chỉnh như thế nào thì em bày cho bác cách này hihi...bác cầm máy tập quay nhiều vào,quay ở nhiều môi trường khác nhau...mỗi nơi như vậy bác cứ chỉnh tùm lum cho em khi nào thấy màu đẹp,film trong và đủ sáng thì ghi nhớ lấy lần sau mà áp dụng...hihi..
    riêng ngoài trời bác cứ để chế độ trời cũng dc.còn chế độ đèn chỉ nên áp dụng khi bác có đèn cao áp(1000w).còn lại bác phải cân màu hết..
    mấy món này các pro hay giấu nghề lắm nên em cứ tự học vậy đó bác à(ngu lâu nhưng học nhiều cũng biết tuy ko bằng người ta..haha..)

3. Hiện có 3 thành viên cảm ơn đến kimthienlinh cho bài viết này:

khanhhuyen92 (2013-05-07), ngoctien1 (2012-02-22), nhacofkent (2012-02-22)

Thanks
    63

cám ơn bác đã giúp đỡ nhiệt tình , chắc phải tự mình mài quá ,mài chừng nào ra thì thôi ....!

5. Các thành viên đã cảm ơn đến nhacofkent cho bài viết này:

khanhhuyen92 (2013-05-07)

Thanks
    4.618
    Thanked 8.123 Times in 2.956 Posts

Mình cũng dùng SONY PD170, có gì cụ thể bạn cứ hỏi nhé, bây giờ mình mới về đến nhà, nên khg có thời gian viết bài dài. Ngày mái đi quay hỏi, ngày kia đi quay hầu nên khg có thời gian nhiều. Chắc là ai cũng bận như vậy nên tốt nhất là bạn hỏi câu hỏi cụ thể đi. Mình chỉ nói ngắn gọc thế này:
    1. Quay ngoài trời mình để tự động, màu rất đẹp. Khi quay nó hay nói: ND OFF, ND 1....thì ta chỉnh lại đúng như vậy, nó sẽ hết kêu ca (Nút chỉnh ND Filter trên ống kính, phía tay trái, cái đầu tiên từ ngoài vào).
    2. Cạnh đó có nút chỉnh nét FOCUS AUTO- Manual, bạn nên để Auto cho khỏi phải nghĩ. Nếy muốn chỉnh nét bằng tay thì để về Manual, nếu đang Manual mà vội canh lại nét thì bên dưới có nút "Push Auto"cho việc đó, bấm một cái là nó nét ngay.
    3. Theo mặc định PD 170 quay ở chế độ DV CAM (Băng chỉ quay được 40 phút). Cần vào Menu chỉnh sang SD sẽ quay được 60 phút. Còn tùy ý, thích quay ở DV CAM thì là do bạn nhé! Mình chỉ quay ở SD thôi.
    4. Chỉnh bằng tay: Ở đít máy có cái cần gạt: Trên cùng là Auto. Ở chế độ này có thể tăng giảm sáng bấm cái nút dưới cùng ấy (AE SHIFT), bấm vào nó rồi quay bánh xe lên xuống bạn sẽ thấy.
    5. Gạt cần gạt xuống nấc giữa bạn có thể chỉnh được các nút sau đây:
    + GAIN: Nếu thiếu sáng bạn có thể tăng GAIN, nhưng đồng thời có nghĩa là phim sẽ bị muỗi hơn (Nhiễu hơn). Mình thường để GAIN =0
    + Shot. speed: Bạn có thể tăng giảm, theo mặc định là 60. Nếu trong phòng có đèn Tuýp thì sẽ thấy phim bị nháy, bạn cần tăng lên đến 100. Nếu quá 100 (125 chẳng hạn) thì sẽ lại bị nháy.
    + White Balc: Tìm cân bằng trắng. Bạn xoay cái bánh xe sẽ thấy màn hình thay đổi về màu sắc, bao giờ bạn thấy vừa mắt là được.
    + AE SHIFT: Cái này tăng giảm sáng cho video từ -4 cho đến +4. Bạn tăng giảm tùy ý cho vừa mắt mình. Chế đọ này làm việc cả khi bạn quay AUTO. Nếu trong nhà quay hơi tối, bạn tăng AE Shift cho vừa mắt.
    6. Nút trắng trong bên cạnh AE Shift là để kiểm tra tăng giảm âm lượng của MIC. Mình bao giờ cũng kiểm tra, chủ yếu xem mic cõ làm việc hay không mà thôi. Còn MIC thì để auto.
    7. Dưới cái cần gạt FOCUS có 3 nút: FADE - BACK LIGHT-SPOT LIGHT. Lưu ý bạn cái nút giữa là BACK LIGHT dùng khi bạn quay ngược sáng. Cứ thử đi sẽ thấy nó để làm gì.
    8. Dưới tay sách máy bên trên nóc máy có nút rất hay: "End Search" - Đang quay mà bạn lo không biết máy có ghi không, bạn dừng quay, bấm vào nó, nó sẽ chiếu lại cho bạn vài giây cuối cùng. Nếy đúng cảnh bạn vừa quay thì yên tâm, máy làm việc OK. Nếu không thấy gì thì thay băng khác đi, và quay lại các cảnh có thể, may cứu được phim đang quay của khách.
    Tất cả những gì ghi trên đây là mình tự lần mò ra vì khg được học hành tử tế, và cũng khg có ai gần dùng máy này để hỏi han tư vấn, có gì khg đúng mong các bác và anh em có kinh nghiệm thứ lỗi. Và cũng mong được thỉnh giáo anh em có kinh nghiệm thêm.
    Vài dòng như vậy cho bạn mới chập chững làm quen với máy SONY PD170. Chúc bạn thành công trong việc sử dụng máy.
    * NOTE: cách quay trên cũng chỉ là A ma tơ mà thôi. Có cách quay sành điệu hơn là dùng khẩu độ và tốc độ để lấy đúng sáng. Lúc nào rỗi mình sẽ làm TUT hướng dẫn để các bạn tham khảo thêm.
    Lần sửa cuối bởi Dazzle; 2012-11-03 lúc 12:43 PM
    AVID LIQUID-ADOBE PREMIER&AFTER EFECTS
    HOÀNG VIDEO
    Kiến thức là nền tảng của sự thành công!

Cùng học thêm với Dazzle nào: [Particle Illusion] & [BluffTitler] - [Các giá trong hầu bóng] - [Cân bằng trắng cho máy CANON 40D - 50D]

7. Hiện có 18 thành viên cảm ơn đến Dazzle cho bài viết này:

anh_minhthang (2012-04-13), canhnt (2012-02-22), cuongtram2010 (2012-04-28), HaiNam_Studio (2013-02-25), hoangan2583 (2012-02-22), khanhhuyen92 (2013-05-07), kimthienlinh (2012-07-10), manh khanh (2012-02-22), ngoctien1 (2012-02-23), Nguyễn Tuấn™ (2012-02-22), nguyenliemthi (2012-06-01), nongdanduadoi83 (2012-10-15), quanghai0601 (2013-02-25), tienbalat (2012-06-02), TVM (2013-02-25), t_trinhngoc (2012-06-14), vuminhthe (2013-02-25), vuquyen (2012-02-23)

Thanks
    3.287
    Thanked 1.832 Times in 562 Posts

Bác Hoàng mở một Topic hướng dẫn quay phim đi. Cách sử dụng máy để anh em mua máy về làm theo hướng dẫn của bác. Em còn chưa biết cái máy nó thế nào? ( Chưa nhìn thấy thục tế, toàn thấy trên ảnh thôi)Không biết bao giờ mới được cầm máy quay và sử dụng đây!
    Lần sửa cuối bởi hoangan2583; 2012-02-22 lúc 10:58 PM
    Mail: hoangan25833722@yahoo.com.vn
    Sky: hoangan_tn83

9. Hiện có 2 thành viên cảm ơn đến hoangan2583 cho bài viết này:

khanhhuyen92 (2013-05-07), Nguyễn Tuấn™ (2012-02-22)

Thanks
    4.618
    Thanked 8.123 Times in 2.956 Posts

Không biết bao giờ mới được cầm máy quay và sử dụng đây! .
    Cũng nhờ có bạn TRUONGTHANH mà mình được sở hữu một em PD 170 ngon lành đấy, lần đầu tiên khi cầm nó vầot bạn biết cảm giác của minh thế nào không: Lâng lâng, sung sướng khó tả lắm. Và bây giờ mỗi lần đi quay thấy nó thân thương lắm, như người thân ruột thịt của mình vậy. Bạn chịu khó xem ảnh, biết ước mơ để có nó, rồi bạn sẽ mua được nó mà thôi, có gì đâu?
    AVID LIQUID-ADOBE PREMIER&AFTER EFECTS
    HOÀNG VIDEO
    Kiến thức là nền tảng của sự thành công!

Cùng học thêm với Dazzle nào: [Particle Illusion] & [BluffTitler] - [Các giá trong hầu bóng] - [Cân bằng trắng cho máy CANON 40D - 50D]

11. Hiện có 7 thành viên cảm ơn đến Dazzle cho bài viết này:

HaiNam_Studio (2013-02-25), hoangan2583 (2012-02-23), khanhhuyen92 (2013-05-07), manh khanh (2012-02-22), ngoctien1 (2012-02-23), Nguyễn Tuấn™ (2012-02-22), vuquyen (2012-02-23)

Thanks
    3.287
    Thanked 1.832 Times in 562 Posts

Vâng! Em ngày nào cũng vào trang này để ngắm bác ạ. Thấy 3 con bác TruongThanh mới Update mà chảy nước miếng. Bao giờ có tiền cố con VX2000 thôi. Không biết tới lúc có tiền bác Truongthanh có hàng ko nữa. Đêm nay lại nằm mơ.
    Mail: hoangan25833722@yahoo.com.vn
    Sky: hoangan_tn83

Thanks
    4.497
    Thanked 11.454 Times in 2.100 Posts

Quote Nguyên văn bởi Dazzle Xem bài viết
    Cũng nhờ có bạn TRUONGTHANH mà mình được sở hữu một em PD 170 ngon lành đấy, lần đầu tiên khi cầm nó vầot bạn biết cảm giác của minh thế nào không: Lâng lâng, sung sướng khó tả lắm. Và bây giờ mỗi lần đi quay thấy nó thân thương lắm, như người thân ruột thịt của mình vậy. Bạn chịu khó xem ảnh, biết ước mơ để có nó, rồi bạn sẽ mua được nó mà thôi, có gì đâu?
    Nghe Hoàng tả đã thấy lâng lâng rồi, thôi cố dành dụm giấu vợ thêm mấy đồng để lấy em này vậy
    [B]Sky + Yahoo: nguyentuan_tvc. Tel: 0912 92 1968 - 0966 219 635 *

14. Hiện có 4 thành viên cảm ơn đến Nguyễn Tuấn™ cho bài viết này:

Dazzle (2012-02-23), hoangan2583 (2012-02-23), khanhhuyen92 (2013-05-07), manh khanh (2012-02-22)

Thanks
    5.083
    Thanked 2.519 Times in 903 Posts

Quote Nguyên văn bởi Dazzle Xem bài viết
    Mình cũng dùng SONY PD170, có gì cụ thể bạn cứ hỏi nhé, bây giờ mình mới về đến nhà, nên khg có thời gian viết bài dài. Ngày mái đi quay hỏi, ngày kia đi quay hầu nên khg có thời gian nhiều. Chắc là ai cũng bận như vậy nên tốt nhất là bạn hỏi câu hỏi cụ thể đi. Mình chỉ nói ngắn gọc thế này:
    1. Quay ngoài trời mình để tự động, màu rất đẹp. Khi quay nó hay nói: ND OFF, ND 1....thì ta chỉnh lại đúng như vậy, nó sẽ hết kêu ca (Nút chỉnh ND Filter trên ống kính, phía tay trái, cái đầu tiên từ ngoài vào).
    2. Cạnh đó có nút chỉnh nét FOCUS AUTO- Manual, bạn nên để Auto cho khỏi phải nghĩ. Nếy muốn chỉnh nét bằng tay thì để về Manual, nếu đang Manual mà vội canh lại nét thì bên dưới có nút "Push Auto"cho việc đó, bấm một cái là nó nét ngay.
    3. Theo mặc định PD 170 quay ở chế độ DV CAM (Băng chỉ quay được 40 phút). Cần vào Menu chỉnh sang SD sẽ quay được 60 phút. Còn tùy ý, thích quay ở DV CAM thì là do bạn nhé! Mình chỉ quay ở SD thôi.
    4. Chỉnh bằng tay: Ở đít máy có cái cần gạt: Trên cùng là Auto. Ở chế độ này có thể tăng giảm sáng bấm cái nút dưới cùng ấy (AE SHIFT), bấm vào nó rồi quay bánh xe lên xuống bạn sẽ thấy.
    5. Gạt cần gạt xuống nấc giữa bạn có thể chỉnh được các nút sau đây:
    + GAIN: Nếu thiếu sáng bạn có thể tăng GAIN, nhưng đồng thời có nghĩa là phim sẽ bị muỗi hơn (Nhiễu hơn). Mình thường để GAIN =0
    + Shot. speed: Bạn có thể tăng giảm, theo mặc định là 60. Nếu trong phòng có đèn Tuýp thì sẽ thấy phim bị nháy, bạn cần tăng lên đến 100. Nếu quá 100 (125 chẳng hạn) thì sẽ lại bị nháy.
    + White Balc: Tìm cân bằng trắng. Bạn xoay cái bánh xe sẽ thấy màn hình thay đổi về màu sắc, bao giờ bạn thấy vừa mắt là được.
    + AE SHIFT: Cái này tăng giảm sáng cho video từ -4 cho đến +4. Bạn tăng giảm tùy ý cho vừa mắt mình. Chế đọ này làm việc cả khi bạn quay AUTO. Nếu trong nhà quay hơi tối, bạn tăng AE Shift cho vừa mắt.
    6. Nút trắng trong bên cạnh AE Shift là để kiểm tra tăng giảm âm lượng của MIC. Mình bao giờ cũng kiểm tra, chủ yếu xem mic cõ làm việc hay không mà thôi. Còn MIC thì để auto.
    7. Dưới cái cần gạt FOCUS có 3 nút: FADE - BACK LIGHT-SPOT LIGHT. Lưu ý bạn cái nút giữa là BACK LIGHT dùng khi bạn quay ngược sáng. Cứ thử đi sẽ thấy nó để làm gì.
    8. Dưới tay sách máy bên trên nóc máy có nút rất hay: "End Search" - Đang quay mà bạn lo không biết máy có ghi không, bạn dừng quay, bấm vào nó, nó sẽ chiếu lại cho bạn vài giây cuối cùng. Nếy đúng cảnh bạn vừa quay thì yên tâm, máy làm việc OK. Nếu không thấy gì thì thay băng khác đi, và quay lại các cảnh có thể, may cứu được phim đang quay của khách.
    Tất cả những gì ghi trên đây là mình tự lần mò ra vì khg được học hành tử tế, và cũng khg có ai gần dùng máy này để hỏi han tư vấn, có gì khg đúng mong các bác và anh em có kinh nghiệm thứ lỗi. Và cũng mong được thỉnh giáo anh em có kinh nghiệm thêm.
    Vài dòng như vậy cho bạn mới chập chững làm quen với máy SONY PD170. Chúc bạn thành công trong việc sử dụng máy.
    Quả thật không thể đầy đủ hơn...thanks bác nhé..

16. Các thành viên đã cảm ơn đến vuquyen cho bài viết này:

Thanks
    63

thank các bác nhiều ,rất hữu ích , em chưa có kinh nghiệm mong các bác giúp đỡ nhiều hơn ....!

18. Các thành viên đã cảm ơn đến nhacofkent cho bài viết này:

Trang 1/8 123 ... CuốiCuối
Tags for this Thread